Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Điều hòa xe kêu xè xè

Tập Lái
8/7/10
46
4
8
Kính mong các bác chỉ giáo giúp em:
Xe em mới mua, chủ cũ đi được ~ 78.000 km, lấy về em đã phải đi sửa điều hòa:
- Thay lọc gaz filter: 450.000
- Phục hồi làm lạnh: 400.000
- Sạc gaz: 300.000
Nay đi có điều hòa em ngồi trong xe, nghe tiếng kêu xè xè không biết bị gì?
Khắc phục và sửa chữa ở đâu, chi phí bao nhiêu?
Cám ơn các bác nhiều!

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi tại sao khi bật điều hòa xe lại có tiếng kêu eo eo?

Nguyên nhân tại sao khi bật điều hòa xe lại có tiếng kêu eo eo

Tại sao khi bật điều hòa xe lại có tiếng kêu eo eo có thể do các nguyên nhân sau:
Chi tiết bắt giá quạt gió đã quá hạn sử dụng, hoặc làm việc trong môi trường khắc nghiệt, tốc độ cao dẫn đến bị lỏng, thậm chí gãy gây nên hiện tượng rung và tiếng ồn.

Đường dẫn khí bị cong vênh, hoặc có thể bị thủng, méo mó, rạn nứt khi sử dụng. Đường dẫn này là một tấm nhựa mỏng ghép lại với nhau do đó khi gặp sự cố như va đập nó thường hỏng hóc nhanh nhất.

Cần chuyển gió của điều hòa ô tô chưa được gạt hết vị trí theo yêu cầu. Ngoài ra, các đường lấy gió của điều hòa xe hơi cũng có nhiều góc lượn nhỏ, khi tốc độ gió lớn cũng gây tiếng kêu bên trong. Hoặc bộ phận lọc gió quá bẩn, vướng rác cũng gây hiện tượng kêu to.

điều hòa xe kêu xè xè

Cách khắc phục điều hòa xe kêu xè xè

Để điều hòa ô tô vận hành một cách ổn định nhất thì trước hết các bác cần chú ý giữ gìn vệ sinh cho phần quạt gió của điều hòa, nên hạn chế việc lấy gió ngoài, bởi bụi, rác có thể theo không khí bay vào gây hỏng hệ thống.

Còn trong trường hợp điều hòa kêu to do bị va đập, hỏng hóc lọc gió… thì giải pháp tốt nhất là mang xe đến garage để kiểm tra bắt chặt lại đường ống cũng như hàn vá các chỗ bị rạn nứt, thủng hoặc thay thế mới.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: LA PHONG
Hạng D
15/10/09
1.089
882
113
10
bác đem lại thhợ củ xem lắp ráp chênh quạt hoặc chênh các cửa hút gió , chỉ kêu mấy thứ đó thôi ,

• Like
Reactions: LA PHONG
Tập Lái
8/7/10
46
4
8
Báo cáo các bác là, khi thợ sửa xong thì điều hòa bình thường không có tiếng kêu.
Xe phát ra tiềng kêu xè xè mới 2 hôm nay.
Em báo cáo rõ thêm với các bác là: Khởi động máy, không bật điều hòa, để quạt gió, em mở nắp cabo lên, để ý thì có nghe tiếng xè xè ở giữa buồng máy, gần mấy dây curoa.
Nhấn nút AC bật điều hòa thì tiếng xè xè, ngồi trong xe nghe rõ hơn.
Mong nhận hồi âm của các bác!

Chi Hội Phó KIAFC
12/4/07
1.412
212
63
12
HCM
Bác không nói rõ xe gì nên cũng khó. Bác tháo thữ quạt bên trong xe để ngoài thữ xem có kêu không? Xe em cũng bị kêu, tháo ra thì than mòn và cốt đồng thao cũng mòn. Nếu có tháo quạt thì Bác nhờ thợ kiểm tra làm vệ sinh giàn lạnh bên trong xe. Nếu để bám bụi sẽ bị xì ga, thay tốn tiền lắm. Em mới bị nên có kinh nghiệm cho bác.

Tập Lái
9/7/10
10
0
0
có lẽ tieng keu của dây cuaroa, khi mở máy lạnh thì máy sẽ tự động vù ga nên tiêng kêu càng lớn

Hạng B2
19/5/08
160
0
16
12683WHTC nói:
có lẽ tieng keu của dây cuaroa, khi mở máy lạnh thì máy sẽ tự động vù ga nên tiêng kêu càng lớn

Em cũng nghĩ giống bác 12683WHTC, bác chủ topic kiểm tra lại dây cuaroa nhé.

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
Xe bác có chế thêm quạt thổi không, nếu có nó cũng là nguyên nhân kêu đó.

Hạng B1
27/6/06
85
0
0
Xe bác cũng giống xe em, không bật điều hoà thì không kêu, khi bật điều hoà thì có tiếng kêu rè rè. Chắc do dây curoa. Hôm nào em vào hãng cho họ kiểm tra lại. Lần trước thấy bác thợ ngó vào và không có ý kiến gì.

Hạng C
20/7/06
924
7
18
53
Sài Gòn
Tiếng kêu rè rè này không phải tiếng của dây curoa
Bác thử kiểm tra các mục sau:
- Tấm thép bảo vệ dưới gầm máy xem có lỏng con buloong nào không nhé.
- Tấm cách nhiệt bằng nhôm dọc theo bô xe có thể bị sát với sườn xe quá nên khi chạy có điều hòa máy rung tạo tiếng rè rè rất khó chịu.

Vài lời góp ý cùng bác

• Like
Reactions: panamera82