O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51
Đọc trang báo này: http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=127297&ChannelID=3
Tôi thấy không hợp lý người viết bài chưa tìm hiểu cặn kẽ việc bóp còi của tài xế, là người ngồi sau vô lăng chẳng ai muốn bóp còi ầm ỉ cả. Hai bánh mui trần chạy tà tà ở làn ô tô không bóp sao được? đi hàng hai vừa đi vừa thủ thỉ bắt người khác đi phía sau có được không? các cô các bà vừa đi vừa cười một mình chẳng màng tới xung quanh chẳng lẻ bắt bốn bánh bò đằng sau mãi? trước Bệnh viện Từ Dũ hay Bệnh viện Gia định... người người băng ngang đường chẳng thèm quan tâm đến xe cộ không bóp kèn sao được?... Theo tôi việc bóp còi là việc "cực chẳng đã" đối với người ngồi sau vô lăng, dĩ nhiên đôi khi cũng có Chú Bác chơi ngông độ kèn nhưng trường hợp này không nhiều. Cứ viết có một phía không hà oan cho cánh ôm vô lăng quá!

Hạng B2
7/2/06
199
5
18
RE: Tiếng ồn do bóp Còi

Nhiều pác chạy xe cứ có 1 thói quen là 15 giây lại bấm còi 1 cái, nói các pác đừng giận nhưng các pác phía Bắc hay vậy lắm.
Em bị mấy lần như thế bực quá nhưng không tránh được vì đằng trước có xe, lúc đó chỉ muốn dừng xe lại gây sự với xe sau thôi (nhưng mà em sợ là khi bước xuống là 1 pác cao 1m85 nặng 90 kg có hình xăm khắp mình+ đai đen Karate nên em nhịn :D)

Hạng D
12/9/05
1.449
200
63
50

Tôi ngờ rằng báo chí bây giờ thiếu người viết bài nên ai viết gì cũng đưa lên, chẳng bao giờ thẩm tra. Thử hỏi việc bóp còi xe (đúng là chẳng tài xế nghiêm túc nào muốn) với việc để xảy ra tai nạn khi xe, người tham gia lưu thông thiếu ý thức lấn tuyến, không phân biệt làn xe của mình thì việc nào nên làm hơn ?
Ra đường bây giờ nhiều người cứ thấy chỗ nào trống là chạy, không phân biệt làn, tuyến, ... để khi bị bóp còi xe thì quay lại trợn mắt chửi, còn xui rủi xảy ra tai nạn thì xe lớn đền xe bé. Vấn đề ồn ào ở đô thị thì không có gì mới cả, hàng ngày các báo đều đưa tin cột điện sắp đổ, nhà xây dựng không che chắn, ... Công ty điện lực TP HCM còn có nguyên một tổ chuyên đọc báo hàng ngày để xử lý các bê bối trong thi công ngành điện của mình nữa kìa.

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

chả ai rảnh mà bóp kòi liên tục đâu bác ạ.láo quá bóp cho bàn dân tránh đường thôi
con xe e chơi hẳn hai còi.còi điện khi đi phố.đèn đỏ.còi hơi khi ra xa lộ.bóp một cái là văng lên lề luôn.sợ nhất các bố choai choai chở gái đi chơi với các bố đi đường mà mặt mũi cứ lơ ngơ như bò đội nón.thôi cho lên lề còn hơn là lớ nga lớ ngớ gây vạ cho mình cho cả người ta

Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG

Em ghét nhất cái kiểu tát nước theo mưa này, bây giờ đang rỗ lên chuyện nhập ô tô 2nd tay, bàn tán về quá tải giao thông,... Mấy tay nhà báo này chắc là lâu rồi không viết được bài nào nên viết đại kiếm tiền. Thử hỏi, đến ngã 4 cho rẽ phải, mấy cái của nợ mui trần (cả 4 bánh nữa) đỗ chình ình trên lối rẽ, làm tắc nghẽn giao thông thì có còi không? Sao nhà báo không chửi mấy tay đó đi. Các cụ già, trẻ con và cả thanh niên nữa, đường bên phải rộng rãi không đi cứ chạy sang đường 4 bánh làm gì? Cái bọn thanh niên đang yêu, vờn nhau trên xe đạp, xe máy trước mũi ô tô thì còi bỏ mẹ nó đi ấy chứ; Đường tắc, 4 bánh thì xếp hàng tương đối trật tự còn mui trần thì sao? lấn mẹ nó sang làn của xe đi ngược chiều thế là đút nút hết cả lại thử hỏi thế có còi không? Hôm nọ em trở vợ đi cấp cứu đường tắc, em phải ngó cổ ra ngoài yêu cầu đừng lấn đường nữa, xe đang trở người đi cấp cứu đây! Các bác có biết có thằng cha mui trần nói gì không? cấp cứu là việc của ông, liên quan gì đến tôi! Đấy còi thì nó bảo là mình không văn minh, nài nỉ chúng nó thì nó trả lời thế, không biết chừng nó nghĩ bụng "cho chết, ai bảo đi 4 bánh". vân vân và vân vân.
Các ông các bà ở mặt tiền kêu khổ vì tiếng ồn? OK dúng là ồn thật, nhưng sao các ông các bà không kêu là phải đếm tiền nhiều quá đi. Nếu tù bỏ cái khoản thu từ mặt tiền ấy đi thì tiếng ồn chắc cũng giảm theo đấy.
Đồng ý, cứ cấm còi trong TP đi, nhưng phải cấm tất: cấm các nhà mặt tiền lấn chiếm vỉa hè, cấm đi bộ qua đường không đúng chỗ, cấm xe máy lấn đường ô tô, cấm ... Phạt thì phạt tất, cứ đứa nào đi láo cũng phạt: 4 bánh, 2 bánh, 1 bánh, hai chân; Thanh niên, trẻ con, người già, dân thường, quan chức, kể cả người có công... không nương tay cho ai hết, cứ vi phạm luật là phạt.
Mà em nghĩ cũng nên cấm dần đi là vừa. Có thế thì mới tiến lên được, mới ngẩng cao đầu mà ra nhập WTO, AFTA, và tổ chức nào trên thế giới cũng thế.
Tức bỏ mẹ!:mad: đường thông hè thoáng thì tội đếch gì mà còi cho bận chân tay!

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Em ra HN thấy hình như ngoài đó thích bóp còi hơn trong Nam. Có lẽ cũng vì lý do phân làn ô tô đi chung với xe máy...
Con trong SG thì nhà ai mà ở khu vực xe cont chạy ban đêm thì thiếu ngủ trầm trọng. Cái còi xe cont thì các pác biết rồi, mặc dù ban đêm theo luật cấm bóp kèn từ 10htối - 5h sáng.

Hạng B2
21/12/05
211
1
18

úi xời, chuyện nhà báo thì còn nhiều vấn đề lắm, Động phộng đề tý : tối qua em xem chương trình oto xe máy của VTC1 mà chán, giới thiệu xe Honda VTX 1800cc mà cứ một điều kiểu xe thể thao, hai điều dáng thể thao, xe thể thao hoàn hảo, lại còn bảo tiếng êm hơn xe thể thao 2 kỳ .Xem mà cứ như nhai cơm thỉnh thoảng cắn phải cục sạn, vợ em nó ko biết về xe cộ mấy mà còn cười bẩu là xe máy thể thao mà nặng hơn 300kg à. hic. Hình như biên tập ko biết thế nào là các dòng Cruise, sport, ... không biết bác Hiếu, bác chủ xe và nhưng người khác ở đội Moto phát biểu rồi phỏng vấn về xe này khi xem xong chương trình có nhẩy dựng lên ko.
Chưa nói đến cách quay và bình phẩm các thiết bị trên xe nữa, quay thì xấu, bình thì toàn bình nhưng cái vớ vẩn, mà biên tập hay chiụ trách nhiệm vẫn ghi tên bác Chí Trung hay sao ấy (chán-sorry):D.
có lần em được phỏng vấn về thị trường nhà chung cư và chất lượng nhà chung cư (chả là nghề của em là thiết kế và em lại ở nhà chung cư mấy nơi và mấy năm rồi) bởi 1 cô nhà báo sinh năm 81, hỏi em độ 15 phút xong, sau đấy cô ấy viết 2 trang báo, mà em đọc em còn ko nhận ra là ý của mình nữa (vẫn đề tên người bị phỏng vấn là em, hic :mad:[8D]). Sau bài báo cô ấy lặn mất, gọi điện để hỏi tại sao lại viết nhố nhăng thế thì cô ta tắt máy, văn hoá thế đấy.

Last edited by a moderator: