Hạng D
26/11/09
1.054
882
113
Bà Rịa
Vợ 2 e là Camry 2003 3.0V6 AT xe LD. khoảng 25 tết tự nhiên e nó đổ bệnh, e vào D mà xe ko chạy, mớm ga lên chút vòng tua khoảng 2000 thì xe rung rung và lết đi dc, số R thì vẫn bình thường. e liền ráng đi nương nương xem như thế nào, thì sau khoảng hơn 1km thì xe hoạt động bình thường, e hoảng quá, mang lên gara kiểm tra, trước mắt thay lọc nhớt hộp số(lọc nhớt cũ đã ko còn dùng được nữa) và thay nhớt hộp số mới luôn.
Ngày mùng 3 tết e đi đà lạt, mọi thứ vẫn hoạt động bình thường, nhưng khi để xe một đêm phơi sương ĐL, sáng ra lại bị tình trạng tương tự, e nương nương cho e chạy một vòng HXH thì xe lại bình thường cho đến mùng 5 e về nhà.(lúc nương e ko dám ép ga lớn mà chỉ hơi mớm mớm chút thôi, sợ có gì nó vãi ra cái khác nữa thì khổ)
Chiều mùng 5 e về nhà để máy thật nguội, và rửa xe. Xong đâu đó hết lấy xe đi chơi, tiếp tục bị nữa,hixhix, thôi xong rồi, bệnh càng ngày càng rõ. E lại nương nương cho xe chạy khoảng 1km thì xe hoạt động bình thường. e nghĩ có bao giờ cứ đề máy nguội là tình trạng này lại xảy ra(chỉ D,2,L là bị, còn R vẫn bình thường)
Đến sáng nay mùng 6 e lại thử lại lần nữa xem sao, máy nguội e đề thấy số R bình thường nhưng ko chạy tới được, e nổ máy xe 15p sau đó lên gài D vẫn ko đi, nhưng lần này nặng hơn là ko nhúc nhích được luôn, hixhix, e đã thử tắt máy đề lại, rồi chuyển qua chuyển lại các chế độ mà xe vẫn ko tiến được 1cm. e hoảng quá, chùm mền luôn ko ráng thử nữa. phải lên đây cầu cứu các bác thôi.hix,nếu mà tèo cái hộp số là năm nay làm ăn ko có lời rồi:mad:
update
vậy là vợ 2 e đã hoàn toàn bình phục và "xuất viện" ngày 8/3:D, "viện phí" cũng rất nhẹ nhàng chứ ko "kinh khủng" như e tưởng tượng ban đầu bởi vì hộp số chỉ bị tèo mấy cộng seal thôi, chỉ thay mới rồi ráp zô lại là ngon ơ, bây giờ cảm giác nhấn ga và tăng tốc sướng hơn nhiều, máy móc vận hành hoàn hảo
. Nhân đây cũng gởi lời cảm ơn bác Tấn và các a em gara Hiệp Thắng, Bình Dương. bác Tấn đã tư vấn rất nhiệt tình và thực sự là người có lương tâm nghề nghiệp. Em phải nói như vậy bởi vì ai đã đi xe cũ thì sẽ hiểu cảm giác kiếm được một gara sửa xe mà ko sợ bị "vẽ" là như thế nào, cứ như e đây mà gặp gara x,y,z gì đó mà nó bảo hư bố, hay phải đại tu toàn bộ hộp số gì gì đó thì e mất vài K obama roài:), và đó là lý do tại sao e mãi dưới Bà Rịa mà còn phải kếu cứu hộ chở xe e lên tận Bình Dương cho bác Tấn khám và chữa trị:). E up lên cho các bác Oser có thêm một địa chỉ gara uy tín và chất lượng. Chúc bác Tấn sức khỏe và gara Hiệp Thắng làm ăn phát tài. Thân

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Re:Tiêu con vợ 2 em rồi, bác sĩ cứu e với!!

Em dự là bộ lá ma sát của số tiến đã tèo(bộ số tiến nhiều lá hơn bộ số lùi nhưng tèo sớm vì hoạt động nhiều hơn).Đa phần hỏng là do thay nhớt và lọc không đúng theo khuyến cáo của nhà sx,để hộp số hoạt động quá lâu trong điều kiện nhớt dơ và thiếu.
Em có anh bạn chạy AT mùa mưa vào đường xấu bị mắc lầy,bấm ga giật lầy một lúc là tèo số tiến.Thuê được xe kéo lên được thì còn mỗi số lùi,lần đó kéo xe về làm hộp số nghe nói thiệt hại khá đậm đóa bác.

Hạng D
26/11/09
1.054
882
113
Bà Rịa

lazer212 nói:
Em dự là bộ lá ma sát của số tiến đã tèo(bộ số tiến nhiều lá hơn bộ số lùi nhưng tèo sớm vì hoạt động nhiều hơn).Đa phần hỏng là do thay nhớt và lọc không đúng theo khuyến cáo của nhà sx,để hộp số hoạt động quá lâu trong điều kiện nhớt dơ và thiếu.
Em có anh bạn chạy AT mùa mưa vào đường xấu bị mắc lầy,bấm ga giật lầy một lúc là tèo số tiến.Thuê được xe kéo lên được thì còn mỗi số lùi,lần đó kéo xe về làm hộp số nghe nói thiệt hại khá đậm đóa bác.
e cũng dự như bác rồi, và đã chuẩn bị tinh thần cũng như thóc lúa :mad: để rã hộp số.hix, năm nay đói roài:mad:

Hạng D
21/11/06
1.083
8
38

Roài tốn lúa roài.thôi xong

Hạng B2
10/8/11
306
13
18

Xe có vấn đề mà bác còn mang đi đường đèo à. ..!...!..

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Nhiều khả năng là hộp phân phối dầu quá bẩn hay bơm điều khiển mất tác dụng do cặn hay do dầu sai chủng loại bị lão hóa , bởi vì theo mô tả của bác thì đai, bố và biến mô và các bộ truyền hành tinh chưa hư hỏng .
Nếu có thể , chạy thử với R , lùi một đoạn dài ở nơi nào đó an toàn , sau đó dừng lại rồi vô D xem sao , nếu tình hình cải thiện rõ nét là đúng vậy đấy !

Hạng D
26/11/09
1.054
882
113
Bà Rịa

sumap2009 nói:
Xe có vấn đề mà bác còn mang đi đường đèo à. ..!...!..
ko phải đâu ạ, thực chất là khi lần đầu tiên bị thì bệnh vẫn chưa rõ ràng, e mang đến một gara là người quen, e rất tin tưởng để test thật kỹ xem xe có thực sự đi Đà Lạt được hay ko, thì sau một ngày trời test đủ các kiểu thì bác chủ gara nói e yên tâm đi Đà lạt,vỉ chỉ nghĩ là cái lọc nhớt quá dơ dẫn đến thiếu áp lực nhớt mặc dù nhớt vẫn đủ, vậy nên e mới dám đi chứ ko sao e dám đi. mà lạ cái là lúc nó hoạt động lại bình thường thì mọi thứ vẫn hoàn hảo, số ra vào rất ngọt, bắt số rất nhanh, nhấn ga là xe vọt liền chứ ko hề có cảm giác là mình ráng ép cho nó chạy. mong rằng nó chưa bị nặng lắm:(

Hạng D
26/11/09
1.054
882
113
Bà Rịa

Der Fahrer nói:
Nhiều khả năng là hộp phân phối dầu quá bẩn hay bơm điều khiển mất tác dụng do cặn hay do dầu sai chủng loại bị lão hóa , bởi vì theo mô tả của bác thì đai, bố và biến mô và các bộ truyền hành tinh chưa hư hỏng .
Nếu có thể , chạy thử với R , lùi một đoạn dài ở nơi nào đó an toàn , sau đó dừng lại rồi vô D xem sao , nếu tình hình cải thiện rõ nét là đúng vậy đấy !
cảm ơn bác, nghe bác nói e cũng nhẹ người một phần. e cũng nghĩ như bác, còn một khả năng e nghĩ là bị tuột seal chứ chưa đến nõi tèo bố và biến mô, các bộ truyền hành tinh vì ko phải hộp số có vấn đề hay xe đang bị lầy mà e cố ép ga cho xe chạy, mà là đang hoạt động bình thường tự nhiên ko chạy được nữa, mà khi chạy lại được thì vẫn ngọt ngào như ban đầu. do vậy mà e ngĩ những phần chính của hộp số vẫn chưa sao. mong là vậy:(