Mình lấy xe ngày thứ 2 (12/3/2018), làm đơn xin rút hồ sơ gốc nhưng còn thiếu hồ sơ tự quản lý nên chưa rút được, dự định sáng thứ 7 (17/3/2018) vô SG nộp đơn rút hồ sơ gốc.
Tìm ace chơi xe Nissan Grand Livina

Cảm giác ban đầu xe chạy rất OK, hài lòng. Tháo biển số ra và cho em nó nằm ở nhà, chiều mai lại vô SG rút hồ sơ gốc. Để làm biển số xong ròi chụp vài ảnh khoe cho anh em coi hi..hi.

Hạng B2
3/12/16
349
107
43
54
Mình lấy xe ngày thứ 2 (12/3/2018), làm đơn xin rút hồ sơ gốc nhưng còn thiếu hồ sơ tự quản lý nên chưa rút được, dự định sáng thứ 7 (17/3/2018) vô SG nộp đơn rút hồ sơ gốc.View attachment 1571505
Cảm giác ban đầu xe chạy rất OK, hài lòng. Tháo biển số ra và cho em nó nằm ở nhà, chiều mai lại vô SG rút hồ sơ gốc. Để làm biển số xong ròi chụp vài ảnh khoe cho anh em coi hi..hi.
Sao BÁc khôg nhờ dịch vụ rút trong ngày.
Hôm bữa mình cũng mua xe ở SG(ở Q7), tự mình đánh xe về nhà gần 600km đi cũng mất gần 8h. Về nhà lượn chán chê 1 tháng, sau đó tháo 2 biển, cà vẹt và HĐMB gửi theo chành vận tải vào SG, dịch vụ nhận hồ sơ và rút trong ngày, sau đó nó mang toàn bộ hồ sơ gốc giao lại chành và nhận 2 chai. Về nhà mình đi đóng trước bạ 4 chai, phí biển số 1,5 xị. Tổng thiệt hại 6,15 chai.

• Like
Reactions: vietphanthiet
Sao BÁc khôg nhờ dịch vụ rút trong ngày.
Hôm bữa mình cũng mua xe ở SG(ở Q7), tự mình đánh xe về nhà gần 600km đi cũng mất gần 8h. Về nhà lượn chán chê 1 tháng, sau đó tháo 2 biển, cà vẹt và HĐMB gửi theo chành vận tải vào SG, dịch vụ nhận hồ sơ và rút trong ngày, sau đó nó mang toàn bộ hồ sơ gốc giao lại chành và nhận 2 chai. Về nhà mình đi đóng trước bạ 4 chai, phí biển số 1,5 xị. Tổng thiệt hại 6,15 chai.

Xe mình mua đăng ký lần đầu tháng 11/2010, lúc đó chủ xe được giữ hồ sơ tự quản lý (gồm hóa đơn mua xe, biên lai đóng phí trước bạ, tờ khai đóng phí trước bạ và biên lai đóng phí đăng ký) . Giờ chủ cũ bỏ thất lạc, tìm không ra nên phải làm đơn cớ mất (thiếu thành phần hồ sơ nên cò cũng không làm được). Trường hợp của mình (có bổ sung đơn cớ mất) thì sau khi nộp đơn đề nghị sang tên, chuyển vùng thì Phòng CSGT HCM cho biết là hẹn 15 ngày đến lấy hồ sơ gốc. Mình không gấp nên cứ làm theo quy định, miễn sao cố gắng không quá 30 ngày kể từ ký hợp đồng là OK..
À mà Bác thunhua để quá 30 ngày kể từ khi ký hợp đồng mua bán thì khi đi đăng ký biển số mới theo quy định là bị phạt. Vậy, Bác có bị phạt không và nếu có phạt thì bao nhiêu tiền ạ (hình như 1,5 tr)

Hạng B2
3/12/16
349
107
43
54
Xe mình mua đăng ký lần đầu tháng 11/2010, lúc đó chủ xe được giữ hồ sơ tự quản lý (gồm hóa đơn mua xe, biên lai đóng phí trước bạ, tờ khai đóng phí trước bạ và biên lai đóng phí đăng ký) . Giờ chủ cũ bỏ thất lạc, tìm không ra nên phải làm đơn cớ mất (thiếu thành phần hồ sơ nên cò cũng không làm được). Trường hợp của mình (có bổ sung đơn cớ mất) thì sau khi nộp đơn đề nghị sang tên, chuyển vùng thì Phòng CSGT HCM cho biết là hẹn 15 ngày đến lấy hồ sơ gốc. Mình không gấp nên cứ làm theo quy định, miễn sao cố gắng không quá 30 ngày kể từ ký hợp đồng là OK..
À mà Bác thunhua để quá 30 ngày kể từ khi ký hợp đồng mua bán thì khi đi đăng ký biển số mới theo quy định là bị phạt. Vậy, Bác có bị phạt không và nếu có phạt thì bao nhiêu tiền ạ (hình như 1,5 tr)
Vâng.
Xe của mình mua tại Q7, cúng ĐK lần đầu vào ngày 01/11/2010. Nhưng đâu có hồ sơ tự quản gì đó đâu nhé....... Hai bên xem xe và Đồng ý mua, hai anh em dắt nhau đến P.Công chứng làm HĐMB, chồng xiền xong thì thằng bán xe nó cho số điện thoại của thằng cò, ngay lúc đó mình điện thoại cho cò, cò nói là cứ chạy xe về nhà đi tầm tháng sau gửi cà vẹt, 2 biển số, HĐMB là nó rút hồ sơ luôn trong ngày. Nếu Bác vướn gì thì mình cũng còn đang giữ số của Anh cò đấy, Nếu Bác cần thì mình cho số để hỏi về thủ tục,..

Hạng B2
22/8/16
145
56
28
Các bác mua xe lưu ý:
1. Thời gian trả hồ sơ tự quản xe ô tô cho chủ xe từ: 06/10/2008 - 06/12/2010. Nghĩa là xe nào trong khoảng thời gian này: hồ sơ chủ xe tự giử. Khi mua xe các các nên lưu ý: đòi. Khi sang tên, phải có hồ sơ nộp lại. Nếu không có thì làm theo hướng dẫn + tiền.
2. Số sườn: một là nằm trên tấm inox bên trái khoang máy. Nhưng để cà thật sự thì nó nằm trong hộp đen bên dứoi gạt nước trái (bên phụ xe) có hình đính kèm. Số máy dĩ nhiên là nằm trên cái máy rồi: khó nhìn và cà phỏng tay.0.
3. Ai muốn mua xe, tui bán. Muốn nâng xe nhưng bán được xe cái đã, không vội lắm.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: accord94_97
Hạng B2
22/8/16
145
56
28
Lưu ý:
Hồ sơ xe tự quản bao gồm: Hóa đơn giá trị gia tăng (VAT), tờ khai thuế trước bạ, biên lai thu lệ phí trước bạ. Ba tờ giấy này được công an đóng dấu đỏ Hồ Sơ Chủ XeTự Quản.

Vậy phải làm gì khi mất một phần hoặc mất toàn bộ Hồ sơ tự quản? Theo điểm a, khoản 2, điều 20 , thông tư số 37/2010 - BCA ngày 12/10/2010 quy định quy trình đăng ký xe,"Trường hợp mất một phần tài liệu trong hồ sơ gốc của xe (giấy khai đăng ký, giấy đăng ký xe thu hồi (đã cắt góc), hồ sơ cải tạo xe, giấy khai sang tên di chuyển, chứng từ chuyển nhượng xe, chứng từ lệ phí trước bạ do chủ xe tự quản lý)", thì thủ tục gồm: - Chủ xe làm công văn hoặc đơn trình báo mất. - Kiểm tra đối chiếu giấy tờ của chủ xe theo quy định. - Cơ quan Công an nơi tiếp nhận hồ sơ đăng ký phải niêm yết công khai xe có số máy số khung, nhãn hiệu, loại xe bị mất hồ sơ tại trụ sở cơ quan. Sau 15 ngày, không có khiếu nại, tố cáo thì giải quyết đăng ký sang tên. Theo quy định nêu trên thì không bắt buộc phải có xác nhận của Công an phường, xã trong công văn hoặc đơn trình báo.

• Like
Reactions: vietphanthiet