Tập Lái
8/3/10
6
0
3
34
Em xin chào các bác,
Hiện nay vợ em đang có số vốn nhàn rỗi là 500 triệu đồng và hiện tại con em cũng đã đi nhà trẻ nên thời gian rãnh cũng nhiều, vì vậy nên vợ em muốn kiếm một công việc gì đó làm để tăng thêm thu nhập. Sau thời gian nghiên cứu thì em thấy các phương án sau:

1/ Cafe sân vườn hoặc cafe take away
2/ Mở đại lý du lịch, vé máy bay, đặt phòng khách sạn
3/ Kinh doanh cửa hàng vật liệu xây dựng
4/ Bán mỹ phẩm nước hoa hàng nhập
5/ Bán thực phẩm chức năng
6/ Kinh doanh ngọc trai và trang sức chế tác từ ngọc trai

Phương án 1, 2, 3 thì có thể sử dụng mặt bằng sẵn có tầm 2000 m2 mặt tiền đường trục chính của Q9 hoặc thuê 1 mặt bằng khác để kinh doanh còn mặt bằng hiện tại cho thuê. Em thấy phương án 3 làm vật liệu xây dựng là phù hợp với mặt bằng này nhất nhưng em sợ 500tr thì chưa đủ vốn để mở và cần phải huy động thêm. Phương án 4,5,6 thì vợ em định sẽ kinh doanh online qua Facebook và qua các mối quen biết ngoài xã hội, nhưng các phương án này thì vợ em hoàn toàn chưa có kinh nghiệm và chưa biết bắt đầu từ đâu. Hiện nay trong các phương án trên thì vợ em thích phương án thứ 3 nhất, nhưng phương án đó thì cần thêm thời gian tầm 1 năm để em xây nhà mới và huy động thêm vốn mới có thể làm được trong khi vợ em đang rất nôn và muốn bắt đầu làm liền, ngoài ra em thấy mặt bằng đó đem cho thuê sẽ hiệu quả hơn là tự kinh doanh. Em thì đang hướng vợ em qua phương án 2,4,5,6 trong đó thì phương án 2 thì tụi em có người quen có thể học hỏi được còn 4,5,6 thì hoàn toàn mờ tịt. Vợ em thì hiện nay đang rất thích phương án 4,5,6 bán hàng online vì có thể làm liền không phải chờ đợi. Vì vậy, em kính mong các bác cao thủ trên đây có thể tư vấn cho em phương án nào làm sinh lời nhiều nhất và hiệu quả nhất không ạ? Sẵn bác nào có các mối cung cấp các mặt hàng kể trên giá tốt có thể cho em số điện thoại liên lạc không ạ? Em xin chân thành cảm ơn các bác nhiều ạ.

Kính mời các cao thủ @tuando, @hoadat, @Makay, @Kouler, @tuandq, @NắngSG, @tuanle, @kevin le, @nvquangcm, @Bravia, @JerryMouse, @Gianhap, @vucamry1, @jackynguyen, @Johnnie371, @anhbocau, @Pack, @CD2345, @Nam_newport, @VIETNAMRICES, @Richievn, @Huboss, @LONGcafe, @Liembk, @cukhoaisung, @btpaul và rất nhiều những cao thủ khác em không nhớ hết ghé qua thớt em ạ. Thanks :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Em thì thấy làm gì cũng phải có nghề và có duyên bác ạ.

Duyên thì khi mới làm ta chưa biết mình sẽ may mắn trong nghề gì, cứ phải thử mới biết. Nhưng qua nhiều món rồi em thấy cá nhân em thì hợp với những gì liên quan tới Kim và Nước, chắc tại em mệnh Thủy? :))

Còn nghề thì phải mày mò học hỏi. Muốn làm chủ tốt trước tiên em làm lính cho người ta, học hỏi một thời gian gom kha khá kinh nghiệm nghề đó rồi thì mới mở ra làm. Chứ ko có nghề mà làm chủ ngay là lỗ vốn như chơi. Trừ khi bác ko cần bỏ vốn, chẳng hạn như làm đại lý bán hàng cho ai đó chẳng hạn. Cứ học một mớ kiến thức về sản phẩm, thị trường, đặc thù v.v... của món hàng muốn bán rồi online thử sức thôi, cùng lắm mất thời gian chứ ko lỗ vốn.

Nếu ko có kinh nghiệm, ko có nghề thì cho thuê mặt bằng rồi từ từ học hỏi bác ạ. Chậm mà chắc!

Tập Lái
13/10/11
49
333
53
Với đề bài này thì đa số bác sẽ nhận được tư vấn bàn lùi.

Với lại thương trường là chiến trường nên hy sinh và bị thương là xác xuất cao. Tồn tại là may mắn mà làm Tướng thì đếm trên đầu ngón tay.

Dân gian có câu: Muốn kinh doanh tốt phải có Gian bán hàng. Câu này nghiệm kỹ mình thấy đúng.

Hơn nữa, ngày nay còn đòi hỏi nhiều thứ khi chúng ta đang sống trong 1 xã hội thừa mứa.

Em nghĩ có 1 số tính cách và yêu cầu sau giúp 1 người thành công trong kinh doanh:

1. Có kinh nghiệm và năng khiếu trong lĩnh vực mình kinh doanh.
2. Có khả năng thuyết phục và trình bày.
3. Có tầm nhìn và thực tế.
4. Có khả năng thu phục nhân tâm.
5. Giỏi ngoại ngữ.
6. Và đặc biệt là có Thân thế ;).

Và tất nhiên là cần rất nhiều thứ khác. Kể ra cũng ko hết.

Do vậy, để bắt đầu có lẽ:

Bác nên có cuộc nói chuyện mở để bác và bx thấy được cái năng khiếu và kinh nghiệm của bx bác về vấn đề gì?

Nếu vẫn ko tìm ra hoặc nhằm vào dụng ý để bz bác hiểu ko nên kd thì bác quang đại cho bx 100t, coi như mất để bx làm gì thì làm. Rồi bx sẽ hiểu.

Đấy em hãy thử sức mình đi. Nếu làm được với 100t. Anh nghĩ e sẽ làm tốt với 500t. Cái nhỏ ko quản lí được sao qli cái lớn được?

Mà bx bác làm được thì rõ ràng bx bác có khả năng kd. Khi ấy, chắc ko cần bác hỏi Trồng cây gì nuôi con gì nữa.

Mà ko thành công thì sau này vợ bác nghe bác như cún.

Mà vợ bác làm tốt thì bác nói: Anh tin là em làm được. Anh tin ko sai. Anh biết mình đã chọn người phụ nữ đúng của đời anh ;) . Vậy nên sau này nhớ tin lời anh. Hihi.

Hy vọng Bác hạnh phúc.

Thân

Hạng B2
17/2/14
278
11.352
93
Nhà e đang sỉ lẽ mỹ phẩm xách tay, theo e q9 bác bán online mp đc, vì chưa nhìu shop ( vốn tầm 200-300 là làm thoải mái) cái này quan trọng bác bán đúng hàng thì ko sợ rủi ro, mới đầu bác lấy tầm hơn 100 là bán thoải mái rùi. Khi có lượng khách quen, tăng dần theo thời gian và theo cách bác quảng cáo thì lúc đấy mở rộng đc. Cái này do e đang làm nên góp ý bác thôi, chư mỗi người 1 ý, bác tự tìm hiểu thêm.

• Like
Reactions: NắngSG
Tập Lái
28/9/13
46
0
6
30
Nếu có nhu cầu làm website để hỗ trợ kinh doanh thì alo e nha, hiện đang có chương trình khá tốt. Đt e: 0904534487

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
em khuyên bác mặt bằng thì cho thuê, 500 tr thì gửi ngân hàng lấy lời, vợ bác thì đi làm thuê cho người ta để có thêm kinh nghiệm sống, có quan hệ bạn bè bên ngoài cho khôn lanh ra rồi kinh doanh cái gì tùy theo tạng người của vợ bác.
sợ vợ tự đi làm xe cộ cực quá thì lấy 500tr ra mua con xe cũ cho tài xế chạy Uber kiêm đưa đón vợ con ( nhớ gắn camera trong xe)

Hạng D
29/11/06
2.951
38.036
113
53
Bác chủ thớt nếu chưa tìm được chỗ nào đầu tư, thì em giới thiệu qua khách sạn của em này,
em đang sang lại, Giá 500 triệu thôi.
Bác muốn biết thêm thông tin truy cập vào đường link này giúp em nhé.
Em cảm ơn ạ
https://www.otosaigon.com/threads/b...ach-san-em-sang-lai-500-trieu-thoi-a.8736822/

Vừa đúng người, đúng việc, đúng luôn số tiền
Ôi đúng là chuyện Từ Thức gặp tiên thời hiện đại !