Tập Lái
2/8/11
19
0
1
em đi altis có hiện tượng bắt đầu khởi hành (mớm ga hay không) thì sau 5-10 mét (khoảng 10 giây), nghe có tiếng "lách tách" rất nhẹ ở phía trước
Việc này chỉ xảy ra nếu xe đỗ lâu nếu chỉ đỗ 1 lúc thì cũng không bị hiện tượng này.
Mong các bác chỉ giúp em. Em xin trân thành cảm ơn.

Mun confirmed
Hạng D
1/4/10
2.182
15.305
113
coi chừng chập điện, nó nổ đấy cụ, vào hãng ngay đi, cụ hỏi khắp các diễn đàn vụ này mấy hôm mà chưa xong à?

Hạng B2
14/10/04
491
3
43
tsunami
em xin hỏi bác câu này nếu ko phải bác bỏ qua cho em. có phải bác mới mua xe lần đầu ko?
-hiện tượng lúc sáng bác đề máy chạy khoảng 5-10m có tiếng tach tach là do máy lạnh của bác bắt đầu hoạt động. (công nghệ VVti nó vậy bác ah.) xe bác chạy ko tải 1 lúc cũng có hiện tượng này bác ah. máy lạnh tắt và mở thường có tiếng tach tach bác ah.

Hạng B2
1/7/10
422
453
63
Bác đi thử 1 xe khác xem có bị vậy hông? Mà tiếng kêu lách tách theo như bác mô tả là tiếng kêu giữa kim loại với nhau hay là gì? E đã từng đau đầu với tiếng kêu của xe em nhưng đã tìm và trị được rồi haha

Tập Lái
2/8/11
19
0
1
bmwm3 nói:
em xin hỏi bác câu này nếu ko phải bác bỏ qua cho em. có phải bác mới mua xe lần đầu ko?
-hiện tượng lúc sáng bác đề máy chạy khoảng 5-10m có tiếng tach tach là do máy lạnh của bác bắt đầu hoạt động. (công nghệ VVti nó vậy bác ah.) xe bác chạy ko tải 1 lúc cũng có hiện tượng này bác ah. máy lạnh tắt và mở thường có tiếng tach tach bác ah.
có gì đâu mà bỏ qua với ko hả bác.đúng là lần đầu em mua xe bác ạ.em mới có 27t đầu mua đc con xe là cả 1 vấn đề nên hơi băn khoan khi nó bị ốm

Tập Lái
2/8/11
19
0
1
hieuminh nói:
Bác đi thử 1 xe khác xem có bị vậy hông? Mà tiếng kêu lách tách theo như bác mô tả là tiếng kêu giữa kim loại với nhau hay là gì? E đã từng đau đầu với tiếng kêu của xe em nhưng đã tìm và trị được rồi haha
cảm ơn bác em đi thử xe khác thấy ko bi nên em mới nhờ các bác tư vấn ạ.tiếng kêu giống như lúc ta quệt nhẹ vào cái lò xo ấy bác a.lưu í giúp em là em ko dùng phanh tay nhé và tiếng kêu ở phía trước ạ

Last edited by a moderator:
Tập Lái
2/8/11
19
0
1
Mun nói:
coi chừng chập điện, nó nổ đấy cụ, vào hãng ngay đi, cụ hỏi khắp các diễn đàn vụ này mấy hôm mà chưa xong à?
bác cứ doạ em.cảm ơn bác đa quan tâm nhưng mà chưa có kết quả mới đau em chư'

Hạng B2
1/7/10
422
453
63
Mình nghĩ tiếng đó bình thường thôi bác ơi. Tiếng đó có thể là tiếng rơle đóng điện cho quạt làm mát chạy. Nếu xe bác là Altis 1.8 thì em có thể chắc chắn điều đó vì 1.8 quạt làm mát chạy theo nguyên tắc nóng là chạy, quạt cho nguội rồi là tắt (on/off) chứ không như 2.0 chạy theo tuyến tính, thay đổi tốc độ quạt theo nhiệt độ tương ứng để tiết kiệm năng lượng. Còn nếu muốn chắc ăn bạn mang ra cho thợ Toy check nhé. Mong bạn vui vẻ với xe mới!

Mun confirmed
Hạng D
1/4/10
2.182
15.305
113
Có con Vios sáng sớm đề máy chạy vài mét là nó kêu cái kịch, vào hãng cũng bó tay, thử đến chiếc thứ 4 - xe mới có, cũ có - phát hiện ra cái bơm ABS nó hoạt động mà cách âm nắp ca pô của Vios ko tốt nên ngồi ghế tài nghe thấy.

Nếu bị lỗi máy, động cơ, hộp số thì nó có chu kỳ, khi đang chạy nó cũng kêu. Còn kêu như cụ mộ tả thì do cái gì đó khởi động 1 lần khi chuyển bánh chẳng hạn, đôi khi ko phải lo lắm.

Còn nếu nó lỗi thì khoản vài ngàn km nó kêu to lắm, lúc đó kỹ thuật của hãng họ phát hiện ra dễ hơn.