Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
Tìm hiểu nguyên nhân làm lệch vô lăng BMW</h2>[blockquote]
Lý giải nguyên nhân vô lăng bị lệch ( VUI LÒNG XEM VIDEO BÊN DƯỚI)
" Dog Tracking" hay " Chạy kiểu chó" là thuật ngữ chỉ những xe ô tô khi chạy trên đường đầu một nơi, *** một nẻo ( Dễ thấy ở các xe tải và xe khách đời cũ)
Đây là liên tưởng đến sự vận động của chó, do cấu tạo cơ thể khi chạy nó phải chạy nghiêng - vì nếu chạy thẳng chân sau sẽ đá vào chân trước!

Khi xe bị lỗi " chạy kiểu chó" thường đi kèm với việc vô lăng bị lệch

Bình thường ta không thể phát hiện ra xe bị lỗi " chạy kiểu chó" nhưng nếu vô lăng xe bị lệch thì có khả năng xe dính lỗi này.

Lỗi " chạy kiểu chó" có thể phát hiện ra nhờ quy trình kiểm tra độ chụm nhanh bằng máy Hunter Hawkeye Elite ( phiên bản 2012)

Hãy để ý đến độ chụm của bánh sau và góc lệch cầu

Như trong ví dụ này xe bị lỗi góc lệch cầu dương rất lớn

Theo quy ước góc lệch cầu dương có nghĩa là bánh sau có xu hướng đi sang phải

Hãy để ý mũi tên đỏ chính là hướng đi của cầu sau giữ vai trò như là " bánh lái" của con thuyền ( đây là ô tô) - bánh lái bẻ sang hướng nào thì phương tiện sẽ đi theo hướng đó

Ngược lại, góc lệch cầu âm nghĩa là bánh sau có xu hướng đi sang trái hay bánh lái con tàu ( chiếc xe) đang bẻ sang trái

Lỗi " chạy kiểu chó" có thể được loại bỏ bằng cách chỉnh lại góc lệch cầu hay bẻ lái con tàu ( cho hình mũi tên đỏ cho trùng với đường xanh lá cây là tâm của xe)

Chỉnh độ chụm bánh sau về đúng tiêu chuẩn - góc lệch cầu tự động biến mất ( Góc lệch cầu thrust angle = 0)

Khi góc lệch cầu bằng 0 - lỗi " chạy kiểu chó" đã được sửa.

Nếu bạn không chỉnh được độ chụm bánh sau - hãy dùng phần mềm " Win Toe" của Hunter

Phần mềm " Win Toe" cho phép chỉnh độ chụm bánh trước nhưng lấy HƯỚNG CHUYỂN ĐỘNG CỦA BÁNH SAU làm chuẩn

Nếu chỉnh độ chụm bánh trước dùng phần mềm " Win Toe" của Hunter xe bạn sẽ không những KHÔNG BỊ ĂN LỐP mà còn GIỮ CHO VÔ LĂNG LUÔN THẲNG khi xe chạy thẳng.

Nếu góc lệch cầu quá lớn - bạn phải kiểm tra lại gầm có thể là xe bị đụng hoặc là các chi tiết hệ thống treo đã quá mòn thì phải thay thế phụ tùng trước khi chỉnh độ chụm mới bảo đảm.
Qua nghiên cứu chủ đề này ta rút ra kinh nghiệm là " vô lăng lệch một phần là do góc lệch cầu sau - hay độ chụm bánh sau bị sai " - dẫn đến bánh lái bị không thẳng - làm cho vô lăng bị xoay đi một góc khi xe chạy thẳng.

Do vậy nếu bạn nào ở ga ra ngoài sửa lỗi vô lăng lệch bằng cách THÁO VÔ LĂNG RA ĐẶT LẠI hoặc CĂNG DÂY ĐỂ CHỈNH ĐỘ CHỤM là hoàn toàn sai kỹ thuật và không bao giờ xử lý được triệt để lỗi này đó là chưa kể việc tháo vô lăng có thể làm hư hỏng Steering Angle Sensor hoặc air bag...[/blockquote][blockquote]https://www.youtube.com/watch?v=nRBobXqH8Ec[/blockquote][blockquote]( sưu tầm OF của thành viên motero2)[/blockquote]

Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
Mình đọc bài này thấy hay, có thể gọi là kiến thức cơ bản khi chơi xe nên Ctrl-C/Ctr-V về để anh em trong hội E46 già cả đọc cho biết để chém gió.
Cân chỉnh gốc lái cũng không bao nhiêu tiền & time , Nên làm định kỳ cho xe chạy an tâm hơn.

Tập Lái
2/4/14
3
0
0
47
Em góp ý với Bác là khi mở bài mới , xem chất lượng anh em vào xem , hưởng ứng như thế nào nha Bác , mở thớt Bim gì toàn bài tào lao cubibmw không , hay bác kinh doanh trá hình chăng ? Nhửng kiến thức bác đưa anh em cuu trào đều dư biết và anh em cần thì cau ba , e46 , anhnienhoang , ae thủ đức , ae gió biển sẳn sàng giúp từ khi Bác chưa vào Bim , những thông tin bác đưa gây nhiễu nửa đằng khác . Mong bác tiếp thu . Bác cứ lập 1 cái thớt riêng xe bác . Em không đôi co , nếu bảo nơi đây muốn đăng không vi phạm nội quy os thì tôi củng muốn nêu luôn chính kiến của mình . Nhiều bài Bác mở không ai ý kiến thì mong bác biết chất lượng bài bác thế nào , mà bác cứ tiếp tục , buôn xe cần số lượng không cần chất lượng sao ? Thân .
Góp ý xây dựng .

Hạng B1
5/12/13
59
39
18
huy.thanh.1042 nói:
Em góp ý với Bác là khi mở bài mới , xem chất lượng anh em vào xem , hưởng ứng như thế nào nha Bác , mở thớt Bim gì toàn bài tào lao cubibmw không , hay bác kinh doanh trá hình chăng ? Nhửng kiến thức bác đưa anh em cuu trào đều dư biết và anh em cần thì cau ba , e46 , anhnienhoang , ae thủ đức , ae gió biển sẳn sàng giúp từ khi Bác chưa vào Bim , những thông tin bác đưa gây nhiễu nửa đằng khác . Mong bác tiếp thu . Bác cứ lập 1 cái thớt riêng xe bác . Em không đôi co , nếu bảo nơi đây muốn đăng không vi phạm nội quy os thì tôi củng muốn nêu luôn chính kiến của mình . Nhiều bài Bác mở không ai ý kiến thì mong bác biết chất lượng bài bác thế nào , mà bác cứ tiếp tục , buôn xe cần số lượng không cần chất lượng sao ? Thân .
Góp ý xây dựng .

Em nghĩ bác cubibmw có tinh thần xây dựng đấy chứ bác. Có thể có ai đó đã đọc thớt này rồi, nhưng sẽ có rất nhiều người chưa đọc (vì bài viết lâu rồi). Xe em đang bị đúng bệnh này từ sau hôm thay rô tuyn lái. Em cứ định mang ra gara bảo tháo vô lăng đặt lại nhưng hoá ra làm thế sai cách. Gara cũ họ cũng dùng cách căng dây để chỉnh độ chụm - chắc do không chuyên và không có máy

Hạng D
24/7/12
4.193
13.090
113
không phải hãng nào cũng đầu tư dàn máy Hunter để cân chỉnh độ chụm bánh xe nên việc kiếm 1 chỗ chuyên mần món này để chăm sóc cho xe mình là cần thiết, còn cái bác tập lái gì đó nếu hay quá cái gì cũng biết thì vào OS mần chi cho tốn time vậy?Bộ ai đi xe hơi cũng biết cái vụ này ư?

Hạng B1
2/4/14
81
12
8
Việc lái xe trên đường khi buông vô lăng thì xe có xu hướng xỉa vào bên trong. Lí do là bề mặt đường của chúng ta cao ở ngoài và thấp ở trong để thoát nước. Nếu xỉa ít là xe bình thường, còn nếu nhiều quá phải đưa vào gara để kiểm tra lại các gốc đặt bánh xe. Việc căn chỉnh lại chỉ mất khoảng hơn 1 tiếng thôi.
Chúc các bác lái xe an toàn
Duy Mercedes Phú Mỹ Hưng

Hạng C
10/4/13
750
605
93
48
TP HCM
Bây giờ để ý mới thấy cubi nói có thể đúng, vì trước giờ thấy volang hoi chao là mình chỉ nghĩ đến thước lái thôi, nhưng giờ phải kiểm tra lại rùi, bài viết rất bổ ích cubi ơi.

Hạng D
5/12/13
2.445
2.194
113
E ủng hộ tinh thần xây dựng của a cubi...ko phải ai cũng biết và ko phải ai gặp chuyện cũng nhấc máy alo cho các bác giàu kinh nghiệm....trừ e...kkk

Hạng D
12/5/12
1.339
957
113
google.com
Ko biết cubi có lỗi lầm gì mà bị mấy ku tào lao bí đao reg nick mới vào chém, hehe :D

Vote cho cubibmw!

Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
Giờ mấy chổ thay vỏ xe đều có máy canh chỉnh gốc lái và canh đồng tâm cho mâm.
Hình như phí là 4 xị/cần canh gốc lại.