1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Chào các bác,
Bài này viết vài năm trước thì tốt hơn, ngoài việc giúp nhận biết được trình độ của từng loại động cơ; nó còn có thể giải thích những thắc mắc hàng ngày như:
Vì sao xe Grandis có người chạy 7,5-8 lít trong khi nhiều người khẳng định là 12-13 lít?
Xe Grandis thường cháy pô, những xe sau này thì sao?
Dạng động cơ nào tiết kiệm, hay bền nhất.
Vì sao Innova hay rung?
Vì sao xe đời sau này phải dùng hôp số nhiều cấp 6-7 cấp?
Cuối cùng là đánh giá về động cơ Zinger; phù hơp điều kiện Việt nam về kỹ thuật, nhưng thất bại trong Marketing.

Bài từ những nhận thức riêng dành cho người bình thường đọc, nên khó viết, lạikhá dài; nếu để xong hoàn chỉnh mới đăng thì chắc không bao giờ kết thúc, nên viết ra tới đâu hay đến đó, các bác đừng post vào cho đến khi xong nhé.

Hạng C
15/9/12
776
358
63
0938.99999.3
zinger e thây lúc đầu đạp hơi lì,nó chuyển số ko có ngọt mình phải nhấp nhả đễ sang số
còn chạy khoảng đc 50km thì hộp số bắt đầu nhuyễn,đạp 1 phát 1 chuyên số ko bị giựt
e mơi đi xa zìa cảm nhân là vậy

Hạng D
8/9/07
3.995
275
83
52
ngoc_fanclub nói:
zinger e thây lúc đầu đạp hơi lì,nó chuyển số ko có ngọt mình phải nhấp nhả đễ sang số
còn chạy khoảng đc 50km thì hộp số bắt đầu nhuyễn,đạp 1 phát 1 chuyên số ko bị giựt

Zing khởi động hộp số AT bắt đầu từ cấp số 2, rồi về số 1, sau đó mới chuyển bt mà bác.

Hạng C
11/2/13
556
548
93
cat lai
Em chay khá nhiều xe. Năm 1990 em sát hạch bằng xe giải phóng TQ. xong ra ôm em zin130 nga ngố, rồi IFAw50 của tây đức, rồi uoat, rồi nissan, rồ zace, rồi cam, .... Em ko nhớ hết chỉ nhớ huyền thoại đồ cổ thôi.
Em đánh giá ngu ý của em thôi nhé. Toyota. Đơn giản, dễ sửa, vì ko có cái để hư, dễ chế độ, chạy tốc độ thấp ổn, chạy trên 90 km/h thì xe đức , mit grandis, nissan.
Tiêu hao nhiên liệu, xêm xêm giữa to và mit. 30% do cách chạy, phóng nhanh phanh gấp thì xe điện cũng hao tiền như xe xăng.
Cò nhiều lắm nhưng e dành cho các chiên gia chiên thêm ạ. Em yêu xe đức, thích toyota, nhưng em lại sở hữu mit. Có lẽ từ tình yêu đên hôn nhân là 1 khoảng cách ko nhỏ. Vì xe là vợ 2 mà phải ko các bác !

Hạng D
16/11/09
1.978
587
113
Chủ đề hay. Hy vọng có chuyên gia góp ý để em hóng với ạ.

Hạng C
15/9/12
776
358
63
0938.99999.3
manhcuong nói:
ngoc_fanclub nói:

Zing khởi động hộp số AT bắt đầu từ cấp số 2, rồi về số 1, sau đó mới chuyển bt mà bác.
ko,ý e nói luc mình dửng đèn đỏ rùi bắt đầu đề pa
từ N sang D nếu ko đạp thắng thì giựt 1 cái
rùi nếu đạp ga mà ko nhả thì máy gầm ( cái này hơi nhỏ nhưng e nghe kĩ thây nó gầm)
nhưng khi đi nóng máy lên thì máy êm hơn,cứ đạp ga là vọt,ko cần phải nhấp nhả nhấp nhả

Hạng C
11/2/13
556
548
93
cat lai
ngoc_fanclub nói:
manhcuong nói:
ngoc_fanclub nói:

ko,ý e nói luc mình dửng đèn đỏ rùi bắt đầu đề pa
từ N sang D nếu ko đạp thắng thì giựt 1 cái
rùi nếu đạp ga mà ko nhả thì máy gầm ( cái này hơi nhỏ nhưng e nghe kĩ  thây nó gầm)
nhưng khi đi nóng máy lên thì máy êm hơn,cứ đạp ga là vọt,ko cần phải nhấp nhả nhấp nhả
Bác nên đạp thắng , bởi các khớp nối truyền lực từ bánh răng hộp số xuống trục láp, đều có độ rơ kỹ thuật. Nếu ko đạp thắng cũng ko sao nhưng nghe hơi khó chịu cho hành khách.và lâu dần cũng ít nhiều ảnh hưởng hộp số.

Hạng C
17/2/11
861
79
28
Chắc tại kiểu v2 này hợp với lý trí hơn là tìm củm, phải không bác :)

Minhphu1049 nói:
... yêu xe đức, thích toyota, nhưng em lại sở hữu mit. Có lẽ từ tình yêu đên hôn nhân là 1 khoảng cách ko nhỏ. Vì xe là vợ 2 mà phải ko các bác !

Ông chủ top kêu người ta không chen. Nhưng dựng cái top xong rùi biến nơi mô rầu dzậy...
:)

• Like
Reactions: Minhphu1049
Hạng C
11/2/13
556
548
93
cat lai
thuandv nói:
Chắc tại kiểu v2 này hợp với lý trí hơn là tìm củm, phải không bác :) 
Minhphu1049 nói:
... yêu xe đức, thích toyota, nhưng em lại sở hữu mit. Có lẽ từ tình yêu đên hôn nhân là 1 khoảng cách ko nhỏ. Vì xe là vợ 2 mà phải ko các bác !

Ông chủ top kêu người ta không chen. Nhưng dựng cái top xong rùi biến nơi mô rầu dzậy...:) 
chính xác luôn bác ạ. Lý trí mách bảo em là phải cưới mít. Mẹc hoặc bi thì chưa đủ đạn để chăm, tô thì đơn điệu và nhàm quá. Hàn thì mau xuống nhanh xìu em ko thich.