WD confirmed
Hạng B2
17/9/08
495
1.549
113
Má vợ em bị ho lâu nay, tháng rồi đi khám ở ĐHYD, sau khi xquang, CT scan, xét nghiệm máu đủ loại, đo hô hấp... bs kết luận xơ hóa phổi vô căn (IPF). Đây là bệnh hiếm gặp, hiện tại chưa có thuốc điều trị (hoặc có cách là ghép phổi), chỉ có thuốc làm chậm quá trình xơ hóa, và thuốc này chỉ có xách tay về (mua ở phòng khám riêng của bs) , thuốc của Ấn Pirfenidone 200mgr. Hiện tại uống liều làm quen ngày 3 lần, 3v/ngày, cũng bị 1 số tác dụng phụ như mệt trong người, chán ăn. Uống đúng liều là 9v/ngày, em nghĩ chắc mẹ em sẽ ko uống nổi vì tác dụng phụ nhìu quá.
Em có tra trên google và facebook thì cái thuốc này tương tự bên Mẽo nếu uống 1 năm tốn cỡ 94k$ (thuốc của Ấn có 600k/hộp, nếu uống theo liệu trình là cỡ ~5tr/tháng), thuốc Mẽo thì quá sức đối với gđ em rồi, còn Ấn thì em hơi hoang mang về chất lượng. Vợ em đang bầu bì sắp sinh mà nghe tin này thấy nó buồn rầu bữa giờ. Em cũng chỉ biết tìm hiểu trên google, lội thêm trong các group fb support bệnh này của tụi nước ngoài để tham khảo thông tin, và post hỏi thăm các thánh nhân, các bs ở CNL xem có ai đã gặp bệnh này chưa? Có kn gì xin chỉ giúp e. Thuốc có thật sự làm chậm quá trình xơ hóa hay k? Gđ e có thể làm gì bây giờ? Có cần đi thêm bv hay bs nào khác k? Nếu đc cho em xin thông tin bv, bs luôn. Gđ xin cảm ơn.