Tập Lái
7/4/15
6
9
3
39
Ho Chi Minh City, Vietnam
Chào các bác,
Sơ lược hoàn cảnh của em hiện tại 2 vợ chồng tổng thu nhập khoảng 40tr - 45tr/tháng, có 1 con nhỏ nên tính mua xe chở cả nhà đi, cuối tuần thường hay về quê.
Hiện giờ em có sẵn khoảng 150tr nên tính mua trả góp kiểu vay NH 70% sau đó trả dần. (Em đã có những khoản riêng cho làm ăn, tích lũy). Em tính có thể trả hết trong vòng 2 năm. Em đang học tháng 7 này em lấy bằng lái nên có mấy vấn đề xin nhờ các bác chỉ giáo:
- Em nên mua 1 chiếc xe khoảng 400tr đổ lại (Mirage, Kia Morning, Aveo...) hay mua xe khoảng 650tr (Fiesta, City, Sunny?).Với thu nhập và khả năng chi trả như vậy có nên rướn lên mấy xe 650tr hay mua xe 400tr đổ lại cho dễ thở? Em em nó tư vấn mới lái thì mua xe vừa vừa thôi vì va quệt nhiều nhưng lên các trang bán xe cũ toàn mấy xe Kia, Huyndai... đời 2010 đổ về sau rao bán nên em có hơi băn khoăn về chất lượng. Xe đi tốt sao họ lại mau bán như vậy?
- Em đi đường trường, ví dụ 100km-200km thì đi mấy xe vừa tiền kia có tăng tốc nổi ko, hay giống như đi chiếc Cub 50 chạy trên cao tốc thì hít khói mấy xe khác?
- Hiện giờ (tháng 4, 2015) có bác nào biết hãng xe nào đag hỗ trợ điều kiện mua, cho vay ưu đãi ko? Từ thời gian làm thủ tục mua đến khi lăn bánh hết bao nhiêu lâu vì dự tính tháng 7 e mới có bằng.
Mong các bro chỉ giáo em thêm để em rước vợ hai về cho thỏa những ngày mong ước. Em xin cám ơn!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/2/08
4.568
6.436
113
TPHCM
bác post lộn tiệm rồi, bác nên post trong "tư vấn mua bán ô tô" thì hợp lý hơn

em cũng lái mới như bác, quan điểm của em là xe hơi thì không nên cố bác à, có nhiêu chơi nhiêu để còn sướng cái thân mỗi khi lấy xe đi, mua nhiều $ quá lại căng đầu ra trả nợ, đi chẳng dám đi. mình có cái xe là sướng hơn nhiều người rồi.

còn bác hỏi mấy xe phân khúc A đi cao tốc được không thì em nói là bác lo xa quá, tất nhiên nó không bốc bằng mấy chiếc khác nhưng 120km/h là vô tư, bác nhìn taxi Mai Linh chạy i10 trên cao tốc thì biết.

nếu đủ điều kiện thì xe mới mà mua bác, mua xe cũ nhiều rủi ro lắm.

• Like
Reactions: meofsw and cruze90
Hạng D
7/4/14
1.349
1.885
113
Nếu khả năng bác có thể mua đc 600tr thì cứ mua (góp 70%). Đã ko rành xe thì cứ mua mới.
Còn việc mua xe cũ do mới lái em nghĩ ko nên. Giờ mua Bh Vc xe cỡ 9tr/năm. Tha hồ chạy.

Hạng D
21/8/14
1.193
29.090
113
Bác cứ đi test từng xe trong phân khúc mình chọn rồi quyết định. Ko nên vội nhé.

Hạng F
22/7/13
8.976
40.258
113
Thu nhập ổn! Phía NH rất thích, bác cứ mạnh dạng lựa xe mới! Phần 70% NH tranh nhau lo giùm bác! Yên tâm nhé.

Hạng D
15/7/13
1.045
598
113
thu nhập như thế thì lăn tăn xe cũ làm gì bác, cứ mua xe mới mà chạy cho khỏe, xe nào cũng được miễn bác thấy vừa ý em nó là ok thôi

• Like
Reactions: Sales- SaigonFord
Tập Lái
7/4/15
6
9
3
39
Ho Chi Minh City, Vietnam
Em cám ơn các bro đã nhiệt tình tư vấn, mong các bro khác tư vấn thêm em vẫn đang lắng nghe và cân nhắc. Chắc là em sẽ mua xe mới thôi vì như các bác có nói:
- Mua xe cũ rủi ro nhiều, mình thì gà
- Trả tiền cả cục trong khi xe mới trả góp đc
Nhưng vẫn đang cân nhắc mua xe vừa tiền hay ráng rướn thêm 1 chút.
Hơn nữa 2 vc đang cãi nhau vụ mua số sàn hay tự động. Em thì thích mới biết lái lái số tự động cho nó sướng đỡ phức tạp, lại nhiều option nhưng vợ nói chênh lệch cả 50tr, 60tr thôi thà mua số sàn đi cũng sướng hay để dành tiền mua chiếc ngon lành hơn. Mong các bro tư vấn thêm. Em xin đội ơn!

Hạng C
16/2/11
993
700
93
làm con Morrning mới hoặc Grand i10 cho khỏe bác ah, trả góp nhiều thì mệt nhiều. còn tốc độ thì bác khỏi lo, cao tốc ở VN max là 120km/h cũng chưa hết công suất xe, huống chi chạy chủ yếu là 50-60 . Còn chất lượng xe hàn thì đã được kiểm chứng theo thời gian rồi, bạn em chạy Cerato từ 2008, em đi Frote 2011 đến giờ vẫn cứ ngon, đỗ xăng là chạy, đến hạn đi bão dưỡng.

Hạng B2
29/3/15
158
193
43
Mới lái thì nên số tự động cho đỡ mỏi chân hay bị chết máy. 40-50tr thì mua xe 600-700 là đẹp theo nguyên tắc góp 36 tháng, mỗi tháng chừng 20tr sẽ không ảnh hưởng tiêu dùng gia đình.

Hạng D
15/7/13
1.045
598
113
hiện giờ e thấy số tự động thì đồ chơi full option, còn số sàn thì cắt nhiều lắm nên bác cứ mua tự động cho khỏe khỏi phải gắn thêm đồ sau này, có bán lại cũng có giá hơn