Tập Lái
21/7/08
21
0
0
Các ông lớn xe hơi Mỹ 'méo mặt'

Việc Quốc hội Mỹ không thông qua kế hoạch 700 tỷ USD cứu thị trường tài chính tiếp tục đẩy những người khổng lồ General Motors, Ford vào cảnh khó khăn do nhu cầu mua và thuê xe giảm đi đáng kể.

Ngay sau kết quả của Quốc hội, Detroit (thủ phủ công nghiệp ôtô Mỹ, nơi đặt trụ sở của "Big Three" gồm General Motors, Ford, Chrysler) thể hiện sự lo ngại về thị trường ôtô u ám nhất trong lịch sử.

Theo các nhà phân tích, một phần trong khoản 700 tỷ USD được Bộ Tài chính dự kiến dùng để mua lại các khoản nợ xấu của thị trường cho vay mua xe hơi. Điều này có thể giúp nhiều đại lý ở Michigan và trên toàn nước Mỹ vượt qua thời kỳ khó khăn. Tuy nhiên, mọi hy vọng đều tan thành mây khói.

Khó khăn khiến General Motors lên kế hoạch rao bán Hummer. Ảnh: AP.

Tại phiên giao dịch hôm nay, cổ phiếu của GM giảm 12,8%, xuống còn 8,51 USD, thấp nhất kể từ tháng 6/1954. Cổ phiếu của Ford cũng không nằm ngoài quy luật khi giảm 13,3% xuống 4,17 USD, thấp nhất từ tháng 2/1986.

Cổ phiếu nhà cung cấp phụ kiện cho ngành công nghiệp ôtô lớn như Lear Corp cũng xuống mức thấp nhất trong hơn một thập kỷ.

Sự đe dọa lớn nhất cho các hãng xe hơi hiện nay là khủng hoảng tín dụng bởi hầu hết khách hàng mua dưới dạng trả góp. Thị trường cho vay dự đoán sẽ đóng băng trong thời gian tới. Các đại lý phải đối mặt với cảnh xe xếp đầy bãi trong lúc khách không có tiền mua.

Lượng ôtô bán ra mấy tháng gần đây liên tục sụt giảm kể từ khi các công ty tài chính hạn chế cho vay bằng cách tăng lãi suất và yêu cầu khoản thế chấp lớn. Doanh số dự kiến giảm khoảng 20% trong tháng 9 so với cùng kỳ 2007. Tháng trước, mức giảm là 11,2% và là tháng có lượng xe bán thấp nhất kể từ 1990.

Các công ty cho thuê xe (trực thuộc các tập đoàn ôtô) thì chịu áp lực lớn. Họ mất hàng tỷ USD ở những lô xe cỡ lớn do phải giảm phí để kéo khách hàng. Ford ghi nhận khoản lỗ 2,1 tỷ USD trong các hoạt động cho thuê xe trong quý 2.

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36
RE: Tình hình kinh tế khó khăn chắc xe hơi giảm giá nhỉ?

Cụ lu loa thế này, ai chưa có xe đang tìm mua thì phấn khởi, ai đang cần bán thì họ cho cụ vài xẻng bê tông tươi bi giờ!
Chứng, nhà đất... bên Mỹ còn bị ế xưng kia kìa cụ ơi!
Có xiền thì sang bên đó mua chắc chắn là rẻ vô cùng. Có doanh nghiệp VN đã sang bển để mua rồi!
Em cũng đang định bán cái xe cỏ nhà em để sang đó làm vài cái!

Hạng B1
11/7/08
62
0
0

Chính sách thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế ... ô tô là do nhứng người đang có ô tô ở VN đề ra. Bạn cứ yên tâm xe bạn mua thời điểm này sau 3 năm nữa đi chán bán lại vẫn có lãi (tiếp tục thực hiện chính sách tăng thuế như từ năm 2003 đến nay).

Hạng B2
2/4/08
231
0
0

:Dcác bác nói thế em vui hay buồn đây.em bán cái con NU của em rồi các bác ạ.đang định kiếm một em khác nè.có bác nào tư vấn dùm em không:Dcó được không nhỉ

Hạng D
22/9/07
1.152
1
0

tăng giảm là theo qui luật cung cầu mà ..

:D:D

VIP
22/5/05
1.145
2
38
Hà Nội.

Nhưng ở VN thì không phải lúc nào cũng thế bác ạ.

Theo em, tình hình kinh tế khó khăn thì giá xe hơi sẽ không giảm, ngược lại có thể tăng vì hai lý do đơn giản sau:
1. Tỉ lệ nội địa hóa xe hơi còn quá thấp. Do vậy, xe hơi sẽ còn tiếp tục bị đưa vào danh mục hạn chế tiêu thụ để giảm nhập siêu.
2. Ở Việt Nam, khi kinh tế khó khăn, xe hơi vẫn là một món hàng "xa xỉ" - không khuyến khích tiêu dùng để giảm lượng vốn tập trung tại mảng này và tăng lượng vốn lưu thông đặc biệt cho mảng sản xuất/kinh doanh để cứu nền kinh tế.
Đây là ý kiến cá nhân của em thôi nhé.:D

Hạng B2
31/12/07
227
0
0

Trích đoạn: quangoto

Nhưng ở VN thì không phải lúc nào cũng thế bác ạ.

Theo em, tình hình kinh tế khó khăn thì giá xe hơi sẽ không giảm, ngược lại có thể tăng vì hai lý do đơn giản sau:
1. Tỉ lệ nội địa hóa xe hơi còn quá thấp. Do vậy, xe hơi sẽ còn tiếp tục bị đưa vào danh mục hạn chế tiêu thụ để giảm nhập siêu.
2. Ở Việt Nam, khi kinh tế khó khăn, xe hơi vẫn là một món hàng "xa xỉ" - không khuyến khích tiêu dùng để giảm lượng vốn tập trung tại mảng này và tăng lượng vốn lưu thông đặc biệt cho mảng sản xuất/kinh doanh để cứu nền kinh tế.
Đây là ý kiến cá nhân của em thôi nhé.:D
Cụ nói vậy là rất đúng với chủ trương cũng như ý kiến chỉ đạo của Chính phủ rồi!
Nhưng anh em muốn nêu vấn đề cũng như tranh luận cho vui bác ạ! Đó là thị trường tiêu dùng thì lại không theo "chỉ đạo" của trên. Trong câu chuyện làm chính sách, nhiều đồng chí đã không tính đến (hoặc cố tình quên) là nhu cầu mua xe cá nhân (nhu cầu cá nhân) của người dân VN, các bác có hạn chế cũng không được, chỉ còn cách là không quản lý được thì cấm luôn thôi!
Câu chuyện cái xe máy trước đây đã từng xảy ra mà không chịu rút kinh nghiệm - nó cũng đã từng bị coi là thứ xa xỉ, cần hạn chế tiêu dùng, khuyến khích đi xe đạp và đi chân.
Vấn đề chính sách đầu tư thì lại là câu chuyện khác. Các cụ khuyến khích họ vào VN, xong lại bóp cổ họ để họ chuyển sang lĩnh vực khác là không công bằng. Khâu làm chính sách quá kém, không có chiến lược lâu dài, không tôn trọng các cam kết quốc tế.... Làm xấu hình ảnh VN trong con mắt các nhà đầu tư.
Các nhà đầu tư đến VN chỉ trong tư thế "băm chặt", lừa đảo, đánh nhanh, rút gọn... chẳng ai đến với tâm thế đầu tư lâu dài, đầu tư để giúp đỡ VN cả.
Nói về chuyện này, em rất bức xúc, cái đầu của em đang muốn bốc cháy lên đây, nếu có gì không đúng ý bác thì bỏ qua nhá!
Em xin tiếp sau ạ!

Hạng D
13/9/07
1.221
7
38
46
SÀI GÒN

@pác Makeno coi chừng nhe pác...chuyện lớn là để Đảng và nhà nước NO nhé pác.....pác là DNCĐ ...ló mó vấn đề nhạy cảm là lên đường pác nhé...pác cứ lo làm đi..để nước Việt ta còn sánh với cường quốc năm châu :D:D:D:D:D:D

Hạng B2
29/1/08
446
10
18
53

Đúng đấy để nhà nước ta còn "sánh với cường quốc năm châu"