Tập Lái
22/1/14
15
0
0
Hôm nay mình đã thay hết rồi các bác ự
2 loa trước infinity kappa 42.9 va 2 loa sau infinity kappa 62.9 và basslink đều là infinity

Vấn đề mình muốn mọi người giúp là chuyện vậy nè
Nếu cắm iphone vào nghe thì max volume không rè ? Vẫn hay như lúc volume nhỏ chỉ là lớn hơn và hay . Cái này chưa hiểu ?
Hát bằng cd thì mở to nó cũng ko hay , vẫn méo tiếng .

Nên mình muốn hỏi mọi người :
1. Nếu gắn thêm âm ly thì mở max volume có còn méo tiếng hay phạch phạch không ? Cái này phải chắc chắn mới làm vì 1 âm ly giá ko phải rẻ , nó chát như giấm nên phải biết chắc mới làm . Nếu gắn thì gắn âm ly nào ( ưu tiên infinity) , mấy bác chọn dùm em , em khờ quá
2. Basslink thấy cuốn sách hướng dẫn nó có chỉ cắm 4 loa cánh vào phía sau chính nó luôn , vậy mình có cắm được không ?
Mấy ngày nay em nhức đầu với mấy cái này , bỏ tiền ra bây giờ còn phải hiểu biết nữa trời , ăn chơi đau khổ thật .
Giá như mấy hãng làm loa nó có sẵn cho mỗi loa thì hay quá khỏi phải lăn xăn mệt dã man .

Mấy bác trả lời giúp mai em gắn âm ly rồi .

Thân .

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Các giải pháp kỷ thuật không phải là vấn đề làm cho bác nhức đầu mà là công việc của các dân nhà nghề nơi mà bác đến để đc tư vấn và phục vụ.
Em giải thích tạm cho bác đỡ nhức đầu trước, phần còn lại là của bác với các chuyên gia,
1. Lý do khi cắm iphone vào thì mở Max vẫn ko rè:
* Tín hiệu từ ngõ head-phone của iphone là dành cho tai nghe và luôn bị cắt mất ở những âm cực trầm, chính vì vậy những loại tín hiệu bass siêu trầm này không đc đưa đến loa khi bác chơi nhạc bằng iphone -> Loa ko thể hiện được sự méo tiếng -> Bác có cảm giác ok, dể chịu.
2. Khi hát bằng CD với loa đã thay:
Công suất của đầu CD zin thường từ 10-12w khi kéo các loại loa mắt tiền của các hiệu loa s/x để thay thế thì thường ko đáp ứng nổi ( khác độ nhạy/công suất) -> quá tải -> không control được côn loa di chuyển chuẩn mực -> tạo ra tiếng " lạch phạch" méo tiếng.
Vì vậy khi mở CD ở volume to là lộ rõ méo tiếng ngay.
3. CD zin của xe vs loa zin ( OEM) & CD zin của xe vs loa xịn đã thay ( after market):
* Phần này em cũng luôn tiện giải thích cho các bác đã từng đem xe đi thay loa mắc tiền nhưng kết quả lại có cảm giác còn dở hơn loa zin, tất cả chỉ là sự đồng bộ giữa đầu phát + Amp + loa.
Đầu CD zin của xe luôn có chip equalizer tự động. Nó tự nâng bass lên khi các bác vặn volume nhỏ và cắt bass khi bác mở volume lớn lên ( lý do là để phù hợp với các thông số yếu kém của loa zin) nên lúc nào cũng tạo cho các bác cảm giác ok khi nghe loa zin. Loa ko bị rè khi mở lớn và vẫn đầy đặn tiếng bass khi mở nhỏ.
Khi thay loa xịn ( after market) vào, lẽ ra loa phải nhận đc tín hiệu trung thực nhất từ đầu phát ( đầu cd zin của xe) đưa qua nhưng lại không-> loa ko phát huy được chất lượng và giá trị vốn có của nó. Vì vậy, để có đc chất lượng âm thanh vừa ý thì các bác phải tự đều chỉnh lại equalizer của đầu CD zin.
* Phần quan trọng hơn nữa là phần cách âm khi thay loa mới vào.
Giữa loa zin với đế loa zin và tapi xe luôn được các kỹ sư âm thanh thiết kế rất thông minh để tránh việc " đụng pha" giữa các sóng âm từ mặt sau loa và mặt trước loa -> không mất bass.
Khi thay loa mới với kích cỡ và hình dáng khác vào, các đế loa và tapi cửa đều mất hết các chức năng trên -> hiện tượng " đụng pha" ( bass cancellation) -> nghe dở hơn khi chưa thay loa.
Vậy nên các bác nhớ đừng tiếc tiền để cách âm lại loa khi thay loa mới bằng các vật liệu chuyên dùng để tận hưởng hết chất lượng của loa mà mình đáng được nhận khi bỏ tiền ra mua.

Phần này em giải tỏa thắc mắc cho các việc bác sắp làm:
1. Khi gắn ampli với công suất phù hợp vào thì chắc chắc hiện tượng " phạch phạch" của loa sẽ ko còn -> Bác cứ yên tâm mua thêm amp ở shop bác đang làm.
2. Các ngõ vào từ loa cách đến subwoofer basslink của bác chỉ để lấy tín hiệu cho nó hoạt động mà thôi. Loa subwoofer đó có 2 cách để đưa tín hiệu vào nó, 1 là bằng ngõ RCA ( low level inputs) và 1 là bằng ngõ dây loa ( high-level inputs) -> Bác ko cần lăn tăn thêm về phần này vì thợ ở chổ bác đang làm hiểu rõ việc này.
Good luck!
HP Stereo

Last edited by a moderator:
Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
40
nơi nào gắn cho bác cùi bắp vậy , gắn mà ko test cho khách hàng để bác fai nhức đầu vậy

Hạng D
Bác chủ lên này lập tới 2 topic hỏi chắc bác chủ thuộc dạng kỹ tính, chắc chắn có nghe thử, test loa hết rồi, chỉ sợ bác chủ đa nghi giống Tào Tháo nên ngay từ đầu ko quyết, mà phải lên từ từ :D
Với dàn loa ngon rồi thì bác chủ làm luôn cái amply Infinity đi cho trọn bộ, kỳ này là đánh rung xe luôn đó :D

Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.559
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
Cảm ơn anh Phú HP đã giải thích thêm giúp bác khách bên em

xeconcoc nói:
chỗ đó có sẵn âm ly mà, sao bác không nhờ test luôn.
Dạ em đã phục vụ bác ấy đủ kiểu, test đủ thứ. Gắn vào xe nghe bụp bụp em giải thích đủ kiểu cũng ko tin em. Thậm chí em mang vào chỗ test em cho đánh qua amply với Max Vol (bác í cũng đã xác nhận là to hơn trong xe nhiều ) cũng ko bị bụp bụp thế mà cũng ko chịu hihi.
Em đang vào cái amply cho bác ấy test trong xe luôn đây ah hihi
Dù sao cũng phải cảm ơn bác chủ đã tin tưởng và ủng hộ em

Thân

Hạng C
17/2/11
614
30
28
Undertaker nói:
Cảm ơn anh Phú HP đã giải thích thêm giúp bác khách bên em

xeconcoc nói:
chỗ đó có sẵn âm ly mà, sao bác không nhờ test luôn.
Dạ em đã phục vụ bác ấy đủ kiểu, test đủ thứ. Gắn vào xe nghe bụp bụp em giải thích đủ kiểu cũng ko tin em. Thậm chí em mang vào chỗ test em cho đánh qua amply với Max Vol (bác í cũng đã xác nhận là to hơn trong xe nhiều ) cũng ko bị bụp bụp thế mà cũng ko chịu hihi.
Em đang vào cái amply cho bác ấy test trong xe luôn đây ah hihi
Dù sao cũng phải cảm ơn bác chủ đã tin tưởng và ủng hộ em

Thân

Ráng đi bác ơi, bác chủ xe hành bác cũng ngang ngang em hành hạ anh Phú hot boy thôi :D

Tập Lái
22/1/14
15
0
0
Sau khi đã vào âm ly em thấy rất vừa ý , âm thanh hay khỏi lăn xăn nữa . Cám ơn anh vũ rất nhiệt tình với khách . Giờ em không còn băn khoăn gì nữa . Cám ơn mọi người đã giúp em ...

Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
40
nghe là e đã nói là đầu phát ko đủ cs cho loa rồi

Tập Lái
14/10/13
17
10
3