Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tính năng Auto Hold trên SantaFe

Hạng D
16/4/07
2.335
597
113
Tính năng Auto Hold trên SantaFe
*Ảnh minh họa

Các bác cho em hỏi tí. Em đang đi SantaFe, đời 2015.

Trước giờ em dùng tính năng AutoHold hàng ngày cho đỡ giữ phanh khi dừng đèn đỏ. Trước giờ thì khi đang chạy em ấn nút Auto Hold thì tính năng này bật lên (đạp thắng thì nó chuyển màu xanh và giữ chân phanh).

Hôm nay em đang chạy thì không ấn Auto Hold được, mà phải dừng xe thì mới ấn được. Nhưng ác nỗi đang dừng - đạp phanh và ấn nút Auto Hold thì nó lại chuyển sang break - tức là phanh tay luôn, xe không chạy được nữa cho dù có đạp ga. Em trả số về P thì nó mới nhả phanh. Bây giờ xe đang chạy thì không ấn Auto Hold được.

Cho em hỏi có bác nào bị tình trạng này không? Em cám ơn!

Last edited by a moderator:
Hạng C
3/7/19
801
802
96
View attachment 2442238*Ảnh minh họa

Các bác cho em hỏi tí. Em đang đi SantaFe, đời 2015.

Trước giờ em dùng tính năng AutoHold hàng ngày cho đỡ giữ phanh khi dừng đèn đỏ. Trước giờ thì khi đang chạy em ấn nút Auto Hold thì tính năng này bật lên (đạp thắng thì nó chuyển màu xanh và giữ chân phanh).

Hôm nay em đang chạy thì không ấn Auto Hold được, mà phải dừng xe thì mới ấn được. Nhưng ác nỗi đang dừng - đạp phanh và ấn nút Auto Hold thì nó lại chuyển sang break - tức là phanh tay luôn, xe không chạy được nữa cho dù có đạp ga. Em trả số về P thì nó mới nhả phanh. Bây giờ xe đang chạy thì không ấn Auto Hold được.

Cho em hỏi có bác nào bị tình trạng này không? Em cám ơn!
Em không xài San nhưng em nghĩ là bác đang có một cái setting gì sai sai. Bác nên tham khảo lại User manual

ice confirmed
Hạng C
21/6/07
562
659
93
Đây là hdsd xe mình đang dùng, xe bác đời trước nhưng hệ thống phanh này chắc cũng vậy. Tình huống của bác là bị tự chuyển qua EPB rồi.

Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Em hỏi một câu, bác đang xuống hay lên dốc ? Nếu lên là có vấn đề, còn xuống dốc thì ... khác
- Nếu láí thành phố thì không cần để vì nó sẽ không bao giờ trôi xe
- nếu đi núi đi đèo thì để ý khi lên thì để, khi xuống thì không nên

Nó có thể xem như là đề pa ngang dốc ... nhưng xuống thì không cần

Đó là ý kiến của em

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Em hỏi một câu, bác đang xuống hay lên dốc ? Nếu lên là có vấn đề, còn xuống dốc thì ... khác
- Nếu láí thành phố thì không cần để vì nó sẽ không bao giờ trôi xe
- nếu đi núi đi đèo thì để ý khi lên thì để, khi xuống thì không nên

Nó có thể xem như là đề pa ngang dốc ... nhưng xuống thì không cần

Đó là ý kiến của em
Đây khôgn phải tính năng Hill Start Assist - Chống trôi xe khi dừng ngang dốc đâu anh
Nó dùng cho xe chuyên đi city nhiều, xài hộp số tự động. Lúc kẹt xe, dừng đèn đỏ, tài xế khỏi cần đạp phanh, khỏi cần về N. Cứ để số D, thả chân thắng ra cho đỡ mỏi chân. Khi tiến thì chỉ cần đạp ga là xe tự nhả thắng.
Thường chỉ có Châu Á với có option này vì kẹt xe nhiều.
Xe bác chủ thớt phải vào hãng đọc lỗi cụm điều khiển ABS rồi. Có thể chỉ cần cho xe học lại phần mềm là đc.