Hạng B2
24/2/14
400
607
93
Các Bác,
Em vừa bị biên bác "đi sai làn đường" ở đoạn PVĐ hướng từ chợ thủ đức về bình triệu.
Trưa nắng đói bụng sơ ý không nhìn biển, chỉ thấy mũi tên đi thẳng ở dưới đường cứ thế mà đi. Ai có ngờ đi vào làn đường xe buýt mới đau. Em xin biên bản rồi, xin ghi ý kiến chỉ sai biển báo mà các anh ko cho ghi. Rồi kéo nhau về đội, đồng chí thiếu tá Quang cũng khăng định là không cho ghi ý kiến vào biên bản. Em ghi âm rồi, kí tên biên bản rồi về luôn.
Các bác xem tình huống này chấp nhận đóng phạt hay khiếu nại lỗi không tuân thủ biển báo chứ khoogn phải sai làn đường?
Cảm ơn các bác nhiều.

• Like
Reactions: Gia Các Dự
Hạng F
24/4/14
6.415
13.741
113
SG
tới hôm nay vẫn còn đồng chí nói là "ko đc ghi ý kiến vào bb" ư @@

• Like
Reactions: an0173a
Hạng C
19/11/09
995
800
93
PVĐ khúc nào vậy, làm gì có bb đường dành cho xe buýt

Hạng B2
4/5/07
189
233
43
lạy hồn, bọn XXX này ngày càng nghĩ ra nhiều lỗi lạ, chắc vã lắm rồi. Em đi tuyến này thường xuyên, chỉ đến đèn xanh đỏ thì để ý làn đường theo hướng đi, chứ lấy đâu ra làn cho xe buýt!

Hạng C
28/7/14
569
769
93
Hiến pháp sửa đổi năm 2013 đã quy định quyền con người tách khỏi quyền công dân và được quy định tại Chương II "Quyền con người, quyền và nghĩa vụ cơ bản của công dân". Theo đó, nội dung của nguyên tắc bình đẳng trước pháp luật được quy định tại Điều 16: "Mọi người đều bình đẳng trước pháp luật. Không ai bị phân biệt đối xử trong đời sống chính trị, dân sự, kinh tế, văn hóa, xã hội".
Điều 31 quy định: “1. Người bị buộc tội được coi là không có tội cho đến khi được chứng minh theo trình tự Luật định và có bản án kết tội của Tòa án có hiệu lực pháp luật”. Về quy định này, trước đây chỉ có một điều kiện “không ai bị coi là có tội và phải chịu hình phạt khi chưa có bản án kết tội của tòa án đã có hiệu lực pháp luật”
Như vậy khi ký vào biên bản, thì bác chưa phải là tôi phạm và có quyền ngang với mấy thằng XXX, vì vậy chúng nó không có lý do gì không cho bác ghi vào biên bản.
Em không rành đường này, nên không biết BB là đúng hay sai, tuy nhiên bác nên viết đơn và yêu cầu được trả lời bằng văn bản, hỏi rõ là công dân có quyền ghi vào biên bản hay không, tùy thuộc vào câu trả lời của chúng, bác làm bước tiếp theo.

Hạng D
4/11/14
3.150
16.923
113
Làm gì có làn đường dành cho xe buýt. Chiến với tụi cờ hó luôn. Bác không cần khiếu nại, khiếu nại rồi vẫn như củ mà thôi. Bác làm đơn thưa nó lên cấp lãnh đạo luôn.