Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
5/8/07
1.636
50
48
Số là, sau nhiều năm cày sâu cuốc bẫm, em có dzành dzụm được một số tiền kha khá, trong 2 năm trở lại đây, do tình hình làm ăn bí bét quá, em đem bỏ cả gia sản vào ngân hàng để gửi lấy lãi, khi đó thỏa thuận thoải mái nên lời cũng khá (19-21% max). Nhưng vài thámg gần đây, nhất là sau khi lãi suất bị khống chế thì lời lãi cũng không còn được như xưa
. Tuy nhiên em vẫn tiếp tục gửi vì cũng không biết làm gì cho ra hơn cái lãi suất của ngân hàng. Nay em thấy nhiều thông tin trái ngược về khả năng thanh khoản của các ngân hàng. Người thì cho rằng chắc chắn sẽ không có vấn đề gì vì mọi khoản tiền gửi hiện nay đểu được NNNN bảo lãnh, người thì lại nói không nên gửi nữa vì rất có thể sẽ sảy ra hiệu ứng domino và nhiều khả năng người gửi tiền sẽ "ra đê"
. Em phân vân quá, không biết nên thế nào.
. Em thấy bên này rất nhiều các bác rành về tài chính. Rất mong được các bác khai sáng.

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.382
113
dorive nói:
Số là, sau nhiều năm cày sâu cuốc bẫm, em có dzành dzụm được một số tiền kha khá, trong 2 năm trở lại đây, do tình hình làm ăn bí bét quá, em đem bỏ cả gia sản vào ngân hàng để gửi lấy lãi, khi đó thỏa thuận thoải mái nên lời cũng khá (19-21% max). Nhưng vài thámg gần đây, nhất là sau khi lãi suất bị khống chế thì lời lãi cũng không còn được như xưa
. Tuy nhiên em vẫn tiếp tục gửi vì cũng không biết làm gì cho ra hơn cái lãi suất của ngân hàng. Nay em thấy nhiều thông tin trái ngược về khả năng thanh khoản của các ngân hàng. Người thì cho rằng chắc chắn sẽ không có vấn đề gì vì <span style=""color: #ff0000;"">mọi khoản tiền gửi hiện nay đểu được NNNN bảo lãnh</span>, người thì lại nói không nên gửi nữa vì rất có thể sẽ sảy ra hiệu ứng domino và nhiều khả năng người gửi tiền sẽ "ra đê"
. Em thấy bên này rất nhiều các bác rành về tài chính. Rất mong được các bác khai sáng.
Bão lãnh là 50tr cho một khoản tiền gửi cho 1 cá nhân gửi tại một Ngân Hàng ( cho dù có mở hơn 1 tài khoản). nghĩa là gửi 50tr cũng tương đương là 50ty nếu bị đền

Hạng D
5/8/07
1.636
50
48
bravia nói:
dorive nói:
. Tuy nhiên em vẫn tiếp tục gửi vì cũng không biết làm gì cho ra hơn cái lãi suất của ngân hàng. Nay em thấy nhiều thông tin trái ngược về khả năng thanh khoản của các ngân hàng. Người thì cho rằng chắc chắn sẽ không có vấn đề gì vì <span style=""color: #ff0000;"">mọi khoản tiền gửi hiện nay đểu được NNNN bảo lãnh</span>, người thì lại nói không nên gửi nữa vì rất có thể sẽ sảy ra hiệu ứng domino và nhiều khả năng người gửi tiền sẽ "ra đê"
Bão lãnh là 50tr cho một khoản tiền gửi cho 1 cá nhân gửi tại một Ngân Hàng ( cho dù có mở hơn 1 tài khoản). nghĩa là gửi 50tr cũng tương đương là 50ty nếu bị đền
Nghĩa là chỉ đền 50tr cho dù tiền gửi là bao nhiêu, đúng không bác. nếu thế thì......

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55
nghĩa là: tại Ngân hàng A, bác gởi 50 tỷ, nếu có vấn đề gì, thì bác được bồi thường 50 triệu.
còn tại ngân hàng B, bác gởi 3 sổ TK, mỗi sổ 50 tr, khi xảy ra vấn đề, bác cũng dược bồi thường 50 tr,
còn tại NH C, bác gởi 50tr, khi xảy ra vấn đề, bác cũng được bồi thường 50 tr.
nó là như thế đấy ạ.

Hạng B2
26/3/10
455
3
0
43
Vietnam,Gò Vấp HCM
Gởi ngân hàng khỏi lo đi bác.Ngân hàng Vit mình an toàn nhất thế giới ko bao giờ có chuyện tèo dc đâu bác yên tâm.:D:D:D:D

Hạng D
5/4/10
1.565
14
38
thì bác chủ cứ tìm ngân hàng lớn, thanh khoản dồi dào mà gửi (VCB, TCB, BIDV,.....) lo gì.

Hạng B2
31/5/10
205
1
16
Em nghĩ an toàn nhất là mua miếng đất ở quê, lỡ có gì thì còn có đất mà trồng trọt tự cung tự cấp sống qua ngày :D
Ngân hàng mình thì từ thằng to tới thằng nhỏ rất khó tèo, nhưng nếu tèo sẽ tèo hàng loạt như domino :mad:

Chuột Tiến
1/10/11
4.557
90.477
113
Sài Gòn
Hình như từ lúc mình có tiền gửi ngân hàng thì chưa bao giờ có tin về việc RÚT TIỀN NGÂN HÀNG BỊ THANH KHOẢN CHẬM hay KHÔNG TRẢ.

Ra rút là có ngay (cá nhân)
Còn doanh nghiệp thì không biết.
Nhưng đa phần anh em mình đều là dạnh cá nhân nên số tiền không quá lớn đến mức độ ngay tại chi nhanh hay hội sở chính, ngân hàng không có tiền để trả liền. Đúng không?

Vì thế, mình nghĩ cứ ngân hàng nào được thì gửi thôi. Gần nhà, LS cao quá OK.

Hạng C
19/10/11
639
29
28
35
top 10 đẩy vào ls vừa phải an toàn. ngân hàng nhỏ ls cao ko bit trước cái gì. Tùy bác lựa chọn.

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.382
113
bangvsg nói:
Em nghĩ an toàn nhất là mua miếng đất ở quê, lỡ có gì thì còn có đất mà trồng trọt tự cung tự cấp sống qua ngày :D
Ngân hàng mình thì từ thằng to tới thằng nhỏ rất khó tèo, nhưng nếu tèo sẽ tèo hàng loạt như domino :mad:
Hix! Nghe người trong nghành nói thế thì em chắc phải về quê kiếm đất chăn vịt rồi!
Có bác nào biết ngân hàng nào sắp tèo để em qua vay 1 ít về quê ấp trứng không ạ, hỏi thiệt nhé

Status
Không mở trả lời sau này.