Hạng D
27/9/05
1.703
1.794
113
bữa trước em có nhờ các bác tư vấn nên xài mạng nào thì được khuyên là vnpt. em đã gắn vnpt gói home tiết kiệm, tốc độ 50Mbps nhưng sao em thấy nó quá chậm, vào web nào load cũng chậm. em có đo bằng speed test thì kết quả trung bình cũng >60mbps, đo bằng fast.com thì cũng được 54mbps. em có xem độ suy hao thì thấy -23.57dm vậy e nhờ các bác tư vấn giúp em như vậy là bình thường hay bất thường. e cám ơn các bác

Attachments

Lx. confirmed
Hạng C
11/2/14
611
1.535
93
34
Sài Gòn
Bác thử ping tới cái router tầm 1,2 phút coi sao. Nếu ping chập chờn quá và cao quá nó cũng ảnh hưởng rất nhiều. Để tránh tình trạng này e luôn set modem và router tự restart 1 ngày 1 lần.

Hạng B2
22/6/17
229
30.356
93
TW2
Ở vn chỉ xài tạm VNPT hoặc Viettel
Tất nhiên ở sg thì VNPT ngon nhiều hơn
Nhưng cũng có khu Viettel ngon hơn nha.
Nhất là khu sân bay VNPT rớt mạng quài

• Like
Reactions: tranqhuyvn
Hạng B2
21/11/13
233
5.118
93
bữa trước em có nhờ các bác tư vấn nên xài mạng nào thì được khuyên là vnpt. em đã gắn vnpt gói home tiết kiệm, tốc độ 50Mbps nhưng sao em thấy nó quá chậm, vào web nào load cũng chậm. em có đo bằng speed test thì kết quả trung bình cũng >60mbps, đo bằng fast.com thì cũng được 54mbps. em có xem độ suy hao thì thấy -23.57dm vậy e nhờ các bác tư vấn giúp em như vậy là bình thường hay bất thường. e cám ơn các bác
Bác kiểm tra speedtest server trong nước và fast.com server nước ngoài đều đạt tốc độ của gói thuê bao. Bác test thêm trang dslreports.com/speedtest (các bạn làm Network chỉ tin test tốc độ bằng trang này) mà tốc độ vẫn trên 50Mbps thì có thể kết luận load web chậm là do thiết bị (PC, điện thoai) hoặc trang web bác mở bị chậm chứ không phải do mạng.

Hạng D
27/9/05
1.703
1.794
113
Bác kiểm tra speedtest server trong nước và fast.com server nước ngoài đều đạt tốc độ của gói thuê bao. Bác test thêm trang dslreports.com/speedtest (các bạn làm Network chỉ tin test tốc độ bằng trang này) mà tốc độ vẫn trên 50Mbps thì có thể kết luận load web chậm là do thiết bị (PC, điện thoai) hoặc trang web bác mở bị chậm chứ không phải do mạng.
độ suy hao -23.57db thì có ảnh hưởng gì tới tốc độ mạng k bác, e k thấy nó rớt mạng chỉ thấy nó chậm thôi. em có đo bằng trang dsl thì tốc độ cũng same same tốc độ gói.

Attachments

Hạng B2
10/4/15
120
7.045
103
Ping bị cao rồi anh, thường chỉ 3 đến 5ms thôi. Anh gọi tổng đài báo họ kiểm tra xem sao

• Like
Reactions: nguoikhonglo
Hạng B2
21/11/13
233
5.118
93
độ suy hao -23.57db thì có ảnh hưởng gì tới tốc độ mạng k bác, e k thấy nó rớt mạng chỉ thấy nó chậm thôi. em có đo bằng trang dsl thì tốc độ cũng same same tốc độ gói.
Anh đăng nhập vào modem VNPT hoặc gọi kỹ thuật mục WAN set IPv4 Only, lý do mặc định iGate GW020/040/040-H là IPv4/IPv6, mà IPv6 khi kết nối thì chưa ổn định nên sinh ra nhiều vấn đề. Anh đo vậy thì mạng nhà anh không chậm, tín hiệu quang cũng trong giới hạn cho phép.