amm
Hạng B2
Tui nhớ, các bác cho biết là 800 RPM là OK, và tui cũng thấy xe tui cũng thế . Mãi tới hôm qua, khi khởi động xe mà không bật AIR CON thì thấy RPM > 1000. Vậy các bác cho hỏi chút :
1. khi khởi động máy có để Air Con ở chế độ ON không ( từ trước tới giờ, tui vẫn để AC ON như là chế độ default - vì vậy RPM 800 ).
2. Bình thường 800 RPM, như nhiều bác đề cập, khi nổ ga lang ti , là có hay không có máy lạnh vậy ?
Hỏi hơi ngu 1 tí, mong bác nào biết chỉ bảo giúp

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
RE: tốc độ vòng tua không tải ( ga lăng ti ) bao nhiêu thì tốt ?

em nghĩ tốc độ động cơ ralenti bao nhiêu còn tùy thuộc vào từng loại xe gì chứ [&:]? Xe máy cũng vậy mà, mỗi loại xe có 1 tốc độ ralenti khác nhau

Hạng C
2/6/07
856
51
28
53
Hà Nội

tốc độ thấp nhất có thể bác ạ, đỡ tiền đổ xăng, mỗi tội ì ạch với một số thứ khác thôi :):D

amm
Hạng B2

Trích đoạn: NguoiTlem

tốc độ thấp nhất có thể bác ạ, đỡ tiền đổ xăng, mỗi tội ì ạch với một số thứ khác thôi :):D

Thì tui cũng đang nghĩ như vậy nên mới hỏi các bác

amm
Hạng B2

Trích đoạn: thich4banh

Đúng ra là khi không bật Aircond thì tua thấp (750 - 800), khi bật thì tua phải tăng lên (900 - 1000) chứ nhỉ? Sao xe bác lại ngược lại??? Hay là cục bù ga có vấn đề?

đúng là thêm càng nhiều tải vào thì máy phải chạy tăng lên , chắc phải hỏi ông bác sĩ bên box bên kia rùi

amm
Hạng B2

còn nữa, khi đề máy các bác có để sẵn air con không ? có qui định gì không nhỉ ?
theo tui biết thì khi đề các loại máy khác mà tui biết thì phải tắt hết tải, xe hơi có thế không nhỉ ?
( so rì các bác, vì tự nhiên cứ tò mò :D )

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Mỗi loại động cơ cho một mức ralenti khác nhau,không phải chậm nhất là tốt nhất đâu.Bởi khi chậm nhất,máy chạy không"tròn",động cơ bị rung,công suất sinh ra quá yếu không đạt mức chuyển tiếp tối ưu giữa không tải sang có tải,khi vào số,máy bị rùng,có khi chết máy.Ở vòng quay quá thấp,máy phát điện chưa phát đủ điện,cũng không có lợi,nhất là khi đi đêm,bật đèn.Vậy nên chỉnh theo manual hoặc kinh nghiệm là:thấp nhưng phải tròn,rất ít rung và đèn sạc phải tắt.Ở xe Asia Towner 800cc/3máy là 950v/p+-50.Những xe có dung tích lớn hơn,hoặc xe máy dầu,ralenti thường thấp hơn mức này..!

Hạng C
2/6/07
856
51
28
53
Hà Nội

Em chẳng biết, tài cơ quan thì cứ tua nhỏ mà để thôi, về còn có xăng dư, máy móc đã có ngân sách lo. Nhưng cảm ơn Bác Thiết, em phải học để dăm ba... chục năm nữa em mua xe còn biết đường mà giữ xe...:D

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

xe em thường khi nổ máy là em tắt AC cho nó đỡ hao điện vì nghĩ nôm na là ắc quy nó đỡ phải gánh thêm cái AC thui.