Hạng B2
18/12/18
396
235
78
25
Bật đèn pha khi đi trong đô thị bị phạt bao nhiêu tiền? Đi đúng luật nhưng xe máy tông xe bạn gây tai nạn, vậy bạn có bị phạt không?

Các mức phạt cho xe oto không phải ai cũng biết

Bật đèn pha oto trong đô thị: Hành vi bật đèn pha trong đô thị là hành vi bị cấm (trừ những phương tiện đang thực hiện nhiệm vụ). Việc bạn sử dụng đèn chiếu xa khi tham gia giao thông trong thành phố là vi phạm và bị sử phạt theo quy định tại nghị định số 46 của Chính Phủ. Cụ thể người điều khiển xe oto và các loại xe tương tự oto nếu vi phạm lỗi trên sẽ bị phạt từ 600.000 – 800.000 đồng. Nếu thực hiện hành vi trên mà gây ra tai nạn sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng.
Đi vào làn đường khẩn cấp trên cao tốc: Làn đường khẩn cấp chỉ được rẽ vào nếu xe của bạn xảy ra hư hỏng, khi đó bạn được phép đỗ vào và chờ cứu hộ. Hoặc có trường hợp có sự cố tai nạn giao thông phía trước các phương tiện được phép lưu thông vào làn đường khẩn cấp để qua vị trí xảy ra tai nạn giao thông. Với lỗi chạy vào làn đường khẩn cấp các tài xế sẽ bị phạt 1.000.000 đồng, ngoài ra còn áp dụng hình thức xử lí bổ sung tước giấy phép lái xe 1 tháng theo quy định.

Khi chưa chính thức được cấp bằng khi điều khiển phương tiện vẫn bị phạt với lỗi chưa có bằng. Theo đó, khi chưa chính thức được cấp giấy phép lái xe mà bạn vẫn điều khiển phương tiện trên đường thì coi như bạn chưa có giấy phép. Theo quy định của luật, thời hạn của giấy phép lái xe chỉ căn cứ vào ngày bạn được cấp. Còn lại giấy hẹn do các trung tâm cấp không có giá trị pháp lí thay thế hoặc có giá trị như giấy phép lái xe. Do đó, dù bạn có giấy hẹn cấp bằng thì bạn vẫn sẽ bị giữ xe.
Oto đi đúng luật nhưng liên quan đến tai nạn chết người không bị xử lí: Khi oto lưu thông đúng phần đường, đúng tốc độ sẽ không bị xử lí hình sự. Với trường hợp nếu xe máy lái xe sai quy định tông phải xe bạn và tử vong thì bạn cũng sẽ không bị xử lí hình sự, bởi lẽ dù nguyên nhân dẫn đến tai nạn là xe oto của bạn nhưng xe máy đã đi sai quy định.

Hợp đồng bảo hiểm của oto nào chỉ có hiệu lực duy nhất với xe đó. Hợp đồng bảo hiểm của oto chỉ có hiệu lực với oto đó, không thể chuyển hợp đồng cho xe khác. Trong trường hợp bạn chuyển nhượng quyền sở hữu xe oto cho người khác mà không có yêu cầu chấm dứt hợp đồng trước thời hạn thì các quyền hạn được bảo hiểm vẫn giữ nguyên và sẽ được tự động cho chủ xe mới.
Các bác lưu ý, có gì không bị bắt thóp với phạt tiền oan.

Hạng F
7/8/17
7.429
10.097
113
1.Vậy csgt có quân hàm nào mới dc lập biên bản vậy bác? Thường em thấy các tổ giao thông hay có dẫn theo 1 công an viên để ghi biên bản.
2. Biên bản giao thông mà không có mộc đỏ thì có hợp lệ không ạ?

Hạng D
7/3/07
2.224
52.494
113
1.Vậy csgt có quân hàm nào mới dc lập biên bản vậy bác? Thường em thấy các tổ giao thông hay có dẫn theo 1 công an viên để ghi biên bản.
1. Hàm gì cũng được phép lập biên bản vi phạm hết bác à. Chẳng qua phân công trách nhiệm công tác, người quắc vào, người xử lý thôi, không liên quan đến cấp bậc.
2. Không có mộc chắc biên bản giả rồi

Hạng B2
18/12/18
396
235
78
25
Biên bản giao thông không cần có mộc đỏ vẫn hiệu lực nhá bác. Bác đọc kĩ phía dưới nha
theo điều 58 luật xử lí vi phạm hành chính quy định rõ:
Biên bản vi phạm hành chính phải ghi rõ ngày, tháng, năm, địa điểm lập biên bản; họ, tên, chức vụ người lập biên bản; họ, tên, địa chỉ, nghề nghiệp của người vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; giờ, ngày, tháng, năm, địa điểm xảy ra vi phạm; hành vi vi phạm; biện pháp ngăn chặn vi phạm hành chính và bảo đảm việc xử lý; tình trạng tang vật, phương tiện bị tạm giữ; lời khai của người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm; nếu có người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại thì phải ghi rõ họ, tên, địa chỉ, lời khai của họ; quyền và thời hạn giải trình về vi phạm hành chính của người vi phạm hoặc đại diện của tổ chức vi phạm; cơ quan tiếp nhận giải trình.
Ngoài ra, Nghị định 81/2013 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Xử lý vi phạm hành chính và Thông tư 34/2014 của Bộ Công an quy định về các biểu mẫu để sử dụng khi xử phạt vi phạm hành chính thuộc thẩm quyền của CAND cũng không quy định biên bản vi phạm hành chính phải đóng dấu treo.

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
1. Hàm gì cũng được phép lập biên bản vi phạm hết bác à. Chẳng qua phân công trách nhiệm công tác, người quắc vào, người xử lý thôi, không liên quan đến cấp bậc.
2. Không có mộc chắc biên bản giả rồi
Ko cần mộc nha pác. Nói chung mấy cái quy định, thông tư các ảnh đưa ra lúc nào cũng có lợi cho mấy ảnh