Hạng C
8/7/07
862
17
0
Em vừa tìm ra mấy phần mềm nhận dạng bài hát, nó có thể nghe 1 đoạn nhạc và trả về tên bài hát cho mình. Khả năng nhận dạng của nó phải nói là đáng ngạc nhiên, vừa nhạy vừa chính xác. Ngồi ở quán cafe ồn ào mà nó cũng nhận dạng được. Ở nơi yên tĩnh thì càng chính xác. Hôm nay vừa áp dụng để tìm ra mấy bài hát mà các bác hỏi trên CNL này đấy

Trên ĐT:
- Shazam (ưu: nhạc Việt nó cũng chơi tuốt)
- Midomi (ưu: có vẻ mạnh hơn Shazam ở trên, nhược: ko tìm được nhạc Việt)

Trên PC:
- Tunatic (freeware) http://www.wildbits.com/tunatic/

Một số hình minh họa

Shazam Midomi Tunatic

Hạng C
8/7/07
862
17
0
nó tìm chính xác thật đáng ngạc nhiên đó bác, nó còn phân biệt được nhiều version của bài hát nữa.

Ví dụ thử nghe 1 bài Căn gác trống trong album cùng tên của Ưng Hoàng Phúc, bao gồm nhiều version như Acoustic, Dance, Rock, RnB version, nó đưa ra ko những đúng tên bài hát mà đúng luôn cả version mới sợ chứ

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
bác osfan hay quá. Nó có nghe mình húyt sáo, hát la la la theo điệu nhạc mà tìm ra bào ko bác? Nhiều khi đi xe nghe vài bài hay, nghe được lời thì dễ tìm, chứ ko nghe được lời, chỉ nhớ mang máng điệu nhạc là bó tay.

Hạng C
8/7/07
862
17
0
tommyle nói:
bác osfan hay quá. Nó có nghe mình húyt sáo, hát la la la theo điệu nhạc mà tìm ra bào ko bác? Nhiều khi đi xe nghe vài bài hay, nghe được lời thì dễ tìm, chứ ko nghe được lời, chỉ nhớ mang máng điệu nhạc là bó tay.

có đó bác, Midomi nó cho phép huýt sáo, Shazam hình như là ko

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Bác Osfan nhà ta hay thật!

Nhân đây bác cho mình hỏi thăm với: trước đây có download một album các bác share cho nhưng sao giờ mở ra mới phát hiện là chưa giải nén vì không có pass. Bác làm ơn tìm lại dùm cái pass nhé! thanks bác nhiều!
Đó là album DONNA SUMMER Crayons.

Hạng C
19/12/06
734
368
63
Ngôi Sao Ba Cánh
thanks bác osfan , em dùng phần mềm này đã lâu , đây là 1 application khá hiệu quả trên ipod/iphone , nhờ có bác mà em dc biết thêm nó chuyên trị cả nhạc Việt.
EM dùng accounts của Itunes nên nó link luôn ra album nào , ca sĩ nào , dẫn đến itunes để download vô cùng tiện lợi.
hôm bữa em đi shopping nghe 1 bài hay quá trời , em tức anh ách vì bỏ quên ipod ở nhà , ko thì biết dc bài đó là gì rồi

Hạng D
17/8/09
3.309
1.788
113
cái này như tìm nhạc Việt k được phải k mấy bác

Hạng D
22/10/06
2.127
65
48
Houston, Texas
Khi trước đi đám cưới ở cụm nhà hàng Phì lũ , Đà nẵng mình , có bài hát lúc mà rước bánh cưới cũng lạ lạ lắm mà e kô nhớ nỗi giai điệu, bác OSFAN chắc từng nghe qua nhỉ , nó hát gì lô héc lo hẹc gì đó :)) . E đang search khắp youtube để tìm :D