Hạng B2
17/7/10
491
66
28
Mình tạo topic để anh em vào thảo luận tất tần tật về Daewoo Matiz nhà mình nhé các bác cần thảo luận gì thì vào đây góp ý chia sẻ về Daewoo Matiz nhé :)

Topic chuyên về các bệnh thường gặp của Daewoo Matiz

#thảoluận #đánhgiáxe #daewoo #daewoomatiz

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Nam thanh phat
Hạng B2
24/4/08
147
52
28
Saigon
Re:topic chuyên về các bệnh thường gặp của matiz

Chào các bác,
Em mở hàng thớt này trước nha. Hôm qua đi thay nhớt xe em (Matiz SE 2005), thợ chỉ em 2 thanh điều khiển bánh trước bị rịn dầu trợ lực lái (không nhiểu xuống, chỉ ẩm thôi), dầu trợ lực vẫn còn nhiều, họ bảo phục hồi, làm lại phốt gì đó khoảng 1,2tr. Em không làm mà yêu cấu châm thêm dầu trợ lực (khoảng 30 ml, em đoán vậy vì thấy châm vào tí thui). Thực ra cái này em cũng thấy lâu rồi vì rất ít nên chạy luôn. Các bác nào bị vậy vui lòng chỉ em cách khắc phục (thợ nói là Matiz ít xe bị xì chổ này lắm). .

Hạng B2
17/7/10
491
66
28

xe mình là matiz s 2000 khong có trợ lực lái bệnh bác nói mình củng ít nghe bao giờ để mình để ý xem chổ bác chỉ màu đỏ mình thấy qua 1 số xe bị ẩm ẩm nhưng không biết phải bệnh bác nói không

Hạng B2
24/4/08
147
52
28
Saigon

giatuan_520 nói:
xe mình là matiz s 2000 khong có trợ lực lái bệnh bác nói mình củng ít nghe bao giờ để mình để ý xem chổ bác chỉ màu đỏ mình thấy qua 1 số xe bị ẩm ẩm nhưng không biết phải bệnh bác nói không
Đúng rồi đó bác cây đó để điều khiển chuyền hướng tư box hay thước lái ra. Nó chỉ ẩm ẩm thui cả hai bên. .

Bác có thể nhờ thợ trong gara kiểm tra thước lái cho bác (hy vọng chỉ hở phốt chặn nhớt hay dầu gì đó của universal joint- em đoán thế) Sẵn tiện nhờ thợ kiểm tra luôn cái gầm và cao su chân máy lun. Xe 2005 nên kiểm tra bác ơi. Xe bèo mà, nếu vào hãng cũng chẳng mắc đâu. Em mới đi về. hết hơn 300k vnd

Hạng B2
17/7/10
491
66
28

thảo luận tiếp nào các bác matiz

Hạng B2
17/7/10
491
66
28

xe mình đi lâu rồi hộp cầu chì củng hơi bị tùm lum do máy người thợ vọc rồi không làm kỹ lại hôm bữa có lần đang chạy xe bi khự khự ( đang chạy nó giựt giựt ) nhưng vẩn chạy được không chết máy ,đem nó vô gara thợ nói hư cái cảm biến gì đó ở gần cái bướm ga đó sau khi đã thay xong chạy củng không khác gì luc chưa thay và cuối cùng đang test xe thi nó không chạy được luôn đề máy không nổ nhưng bật đèn vẩn sáng lọ mọ 1 hồi thì ra là cái cầu chì không tiếp xúc tốt do lâu ngày tiếp điểm không ăn hết mình rút ra cắm vào lại lên xe đề máy nổ liền và củng hết hiện tượng giựt giựt luôn không biết cái này có đúng bệnh của nó không nửa ,các bác nào có kinh nghiệm chia sẻ nha

T34
Hạng C
20/5/10
856
9
18
Hotline 0903.611.243

Bệnh òa ga, tole mềm mau rỉ sét, các bộ phận cao su hay hư ( nhưng được cái mua mới rất rẻ), nhiều lúc hàng hãng còn rẻ hơn hàng ngoài và phụ tùng dồi giàu, giá rẻ.... Nhìn chung tầm tiền đó, xe đó, thì oki không phải lo.
À, còn nữa, chở nặng hao xăng khiếp...đi 1 hay 2 người vô tư...:)

Hạng F
11/12/06
7.284
23.222
113

Chạy ngang các gờ giảm tốc bị sàng đít, dù xe mới 100%, tay số như răng ông già, đèn trước tối mò như honda 67 (phải độ thêm rờ le mới chạy đường trường được ), ngập nước dễ bị tèo cầu chì quạt giải nhiệt (cái này các bác chú ý, phải dự phòng cầu chì nhé, sôi thùng nước có khi bị rò ron máy là tèo luôn )

Hạng F
11/12/06
7.284
23.222
113

Trước đây xe matiz của em cũng bị vù ga nhưng chỉ khi mở máy lạnh thôi, nhưng sau khi em tổng vệ sinh hệ thống AC thì hết, bao gồm vệ sinh, thay dầu Block lạnh (bơm cao áp ), lọc ga thì hiện tượng vù ga biến mất.