Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Có 600-700 thì nên nghĩ xe mới, còn ko thì mua con này cũng đc! Để dành 300 sửa dần cho nó.
Ha ha, khuyên thì nói cho đúng.
Altis xe lành nhất nhì xóm xe OS, chắc sau VIOS thôi.
Altis 2008 mua đi tầm 4-5 năm bán mua xe mới ok;
Altis 2008 form cũng khá ok, xe tầm 600 tr mới có thể ko bằng nó nếu như chủ cũ giữ gìn, nhưng mình thấy đa số xe Altis ai đi cũng giữ gìn cả.
Giá 300 thì quá ok, dư 300 gửi ngân hàng, mỗi tháng được gần 2tr tiền đổ xăng;

Còn đầu tư xe mới 600tr --> được cái sướng là phá ''Trinh'', nhưng chất xe 600tr thì cũng xoàng xoàng à. Tầm 600tr thì chỉ mua đc xe hạng B hoặc xe Hàn hạng C.

Nếu thừa tiền hoặc chạy Grab thì chơi xe mới, nếu tiết kiệm thì chơi Altis rất hay.
Mình thích form Altis 2010 hơn 2008;

• Like
Reactions: PMH82 and ican
2/3/14
1.327
1.287
113
Nếu lí lịch bảo hành hảng rõ ràng, bảo bảo hành 160k rồi, xe k bị vấn đề thì quá thơm rồi. Nếu chạy thêm 50k km nữa tương đương với làm con kia, huynhdai mới cứng thì tôi bảo đảm bác nếu tính hết các chi phí rẻ hơn con xe mới kia. Vì toy đời này nó k có gì để bị hư cả, có abs 2 túi là xong.

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
10 năm 150k km là chuẩn bị thay nhiều nhiều nhé. Đồ đạc nó có tuổi thọ của nó.
Đầu tiên là curoa.
Lọc gió động cơ, lọc gió điều hòa, lọc nhớt, lọc xăng.
Tiếp theo là van hằng nhiệt (nếu còn, thường hơn 100k là cái van hằng nhiệt lên đường, hoặc vất bỏ hoặc đã thay mới)
Tiếp theo là cao su chân máy.
Nữa là phuộc nhún 4 bánh. Bạc đạn 4 bánh. Má phanh 4 bánh. Lốp mòn quá hoặc quá date 5 năm thì thay, ko đi cao tốc nó nổ cái đùng.
Đèn đóm nếu zin theo xe cũng sẽ đến tuổi tậm tịt, cháy cái nào thay cái đó
Vài bữa thấy nổi cá vàng thì thay cảm biến, xe càng cao cấp thì càng nhiều cảm biến để thay.
Hộp số vào giắt thì thay bi T.
Máy giật giật bỏ máy thì thay bugi, dây cao áp, nặng hơn thì thay mô bin.
Pô xe 10 năm thường mục, mục đoạn nào thay đoạn đấy. Hoặc hàn lại đi tiếp.

Đấy, xe cũ 10 năm chỉ cần thay những thứ đấy là chạy tốt.
Thay mấy thứ trên này thì quá đơn giản và chả bao nhiêu tiền, mà xe nào cũ chả phải thay. Đồ Altis hàng ngoài đầy.
Thật sự mua xe cũ khi ko đủ tiền, hay cần tiền lo nhiều việc khác.
Xe cũ quan trọng là chất xe, còn số km cũng ảnh hưởng tương đối thôi.
Thừa tiền làm ối việc khác, còn cái xe ô tô cũng chỉ là phương tiện thôi.
Altis nó ít hỏng vặt nên chạy yên tâm.
Còn ai ưng hình thức thì cần có tiền, mà theo em nói thật chạy mấy con xe hạng B mới đi nữa thì cũng chả hơn nhiều xe hạng C cũ đâu.
Nên cân nhắc lựa chọn của mình sao cho phù hợp với hoàn cảnh của mình, em chuyên đi xe trên 10 năm đây, nên em hiểu rất rõ về xe cũ, trừ khi các bác mua đúng xe Taxi

• Like
Reactions: tuanelectronic
Hạng D
29/6/15
4.922
15.787
113
39
Ha ha, khuyên thì nói cho đúng.
Altis xe lành nhất nhì xóm xe OS, chắc sau VIOS thôi.
Altis 2008 mua đi tầm 4-5 năm bán mua xe mới ok;
Altis 2008 form cũng khá ok, xe tầm 600 tr mới có thể ko bằng nó nếu như chủ cũ giữ gìn, nhưng mình thấy đa số xe Altis ai đi cũng giữ gìn cả.
Giá 300 thì quá ok, dư 300 gửi ngân hàng, mỗi tháng được gần 2tr tiền đổ xăng;

Còn đầu tư xe mới 600tr --> được cái sướng là phá ''Trinh'', nhưng chất xe 600tr thì cũng xoàng xoàng à. Tầm 600tr thì chỉ mua đc xe hạng B hoặc xe Hàn hạng C.

Nếu thừa tiền hoặc chạy Grab thì chơi xe mới, nếu tiết kiệm thì chơi Altis rất hay.
Mình thích form Altis 2010 hơn 2008;
Thì quan điểm góc nhìn mọi người mỗi khác, xe Toy bên mềnh ko cãi với bác! Nhưng chánh xác xe 10 năm tuổi mà bẩu ngon hơn xe hạng B-C mới, thì e thật chứ bác tư vấn ko có tâm!
Trường hợp hên lắm thì gặp đc xe của mấy anh thờ thánh, xe trùm mền cứ mùng 2-16 đánh ra đốt nhang, rồi cả nhà xì xụp quì lạy chiếc xe, ai hỏi xe đi bền ko thì bẩu bền lắm! 10 năm chạy mới nhõn 40k km thì lấy ji mà hư hao!?

• Like
Reactions: Jolie1999
Hạng F
29/10/14
8.533
11.205
113
Nói thế morning i10 taxi đầy đường
Getz chạy taxi ngày xưa cũng đầy đường bác ạ
Morning, ... ko đủ tuổi so với toy về khoản taxxi được pác ạ. Em ko cuống toy ko đi toy nhưng về độ trâu bò thì cả thế giới công nhận rồi. Cãi nhau làm gì nữa. Với atits 160k và 10 năm sử dụng đưa đón sếp thì chưa xi nhê gì đâu. Pác nhìn mấy hàng nội địa nhật bọn nó xài chán vứt bãi rác mà mang về việt nam giá vẫn còn đắt như hàng mới kìa.

• Like
Hạng F
29/10/14
8.533
11.205
113
Thì quan điểm góc nhìn mọi người mỗi khác, xe Toy bên mềnh ko cãi với bác! Nhưng chánh xác xe 10 năm tuổi mà bẩu ngon hơn xe hạng B-C mới, thì e thật chứ bác tư vấn ko có tâm!
Trường hợp hên lắm thì gặp đc xe của mấy anh thờ thánh, xe trùm mền cứ mùng 2-16 đánh ra đốt nhang, rồi cả nhà xì xụp quì lạy chiếc xe, ai hỏi xe đi bền ko thì bẩu bền lắm! 10 năm chạy mới nhõn 40k km thì lấy ji mà hư hao!?
Pác này chắc chưa chạy toy bao giờ hoặc đang chạy xe hàn nên gét xe nhật. Xin lỗi nếu attits đúng 10 năm và 160k km mà chuyên chở sếp nữa thì hoàn toàn chưa xi nhê gì. Còn chạy vô sờ tư thoải mái luôn. Cách đây vài năm ông minh him lam ( giờ chủ tịch sacombank) vẫn ngồi trên chiếc camry tuổi đời gần 20 năm chưa bao giờ có chuyện nằm đường. Đến giờ này chiếc xe đó chuyển qua làm xe đưa đón 3 đứa con ông đi học. Và tuổi đời con camry giờ 20 năm tuổi vẫn cứ phà phà. (Vì sao ổng tiền nhiều mà vẫn xài con xe đời tống thì chỉ ông mới biết)
Nói thế để thấy toy nó có khách hàng của toy. Còn hàn xẻng có khách hàng của hàn xẻng. Ai đi toy cứ đi ai đi hàn xẻng cứ đi. Đừng chê bai nhau làm gì

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Tập Lái
4/9/16
18
8
3
43
Rồi bạn phải đi trên chiếc xe đời tống, cái gì cũng ko có, rồi kém an toàn
Thỉnh thoảng nó hắt hơi sổ mũi củ hành bạn
Nếu mua chiếc xe mới tinh thì 3 4 năm đầu chỉ đổ xăng là chạy
Mua oto ko chạy dịch vụ thì xác định là tiêu sản
Mà đã tiêu thì cho sướng cái người đi, khổ vậy để tiền ở nhà mà ôm cho sướng cái tinh thần
Quá chuẩn, nếu nói như bác kia mua xe 300 lấy 400 gửi bank thì quăng 700 vào bank lấy tiền đi grab sướng hơn, trải nghiệm tất cả các loại xe từ thượng vàng đến hạ cám, tôi chạy dịch vụ đây có cái bình sắp ngủm mà lòng ko an rồi nói chi tới mấy thứ sau 10 năm tuổi

Hạng C
20/4/18
969
1.793
108
47
Bình Dương
Altis lành lắm, 160k cũng bt, đồ thay ở ngoài như quân nguyên, rẻ. Nếu form mới thì vẫn bình thường, ko lỗi. Nó là 1 trong 10 chiếc chạy được hơn 300k km ở Mễ đó ạ...

Hạng B2
10/8/09
128
31
18
Nhà e còn chiếc altis 2003 zin tất tần tật ghế nỉ,đầu băng cát sét,ổ 6 đĩa sau cốp...od 130k km chạy vẫn ngon lành vào cao tốc đạp 120km ko vấn đề gì chỉ có cái 6 tháng đi đăng kiểm lần thôi

• Like