Hạng C
11/6/15
540
1.559
93
Quận Bình Thạnh
Khi Toyota Corolla Cross ra mắt, trở thành mẫu SUV đầu tiên tại VN sử dụng động cơ hybrid đã gây nhiều tranh cãi, khen có, chê cũng có.

Tuy nhiên, khách quan mà nói chúng ta không thể phủ nhận được lợi ích to lớn của công nghệ Hybrid mang lại với môi trường, đặc biệt là môi trường ở Việt Nam.

Corolla Cross nổi bật bởi được trang bị cả động cơ điện và động cơ xăng giúp tiết kiệm nhiên liệu, giảm đáng kể khí thải độc hại ra ngoài môi trường (nếu 1 chiếc xe chạy xăng dung tích 2.0L thải ra tới 173g CO2/km thì xe Hybrid chỉ thải ra mắc 140g CO2/km). Đặc biệt, tái sử dụng năng lượng dư thừa là ưu điểm lớn nhất của công nghệ này. Khi ô tô chạy trên đường, cứ mỗi lần đạp phanh là năng lượng của xe bị thất thoát nhất là khi xe chạy nhanh hay lao dốc. Nhờ công nghệ hiện đại, xe Hybrid có thể "thu" nguồn năng lượng này và nạp vào pin nhiên liệu để tái sử dụng.

Có thể nói, với công nghệ Hybrid, ô tô ngày nay đã trở nên xanh, sạch và thân thiện với môi trường hơn rất nhiều. Hiện tại, các dòng xe Hybrid đã ngày càng trở nên phổ biến và trở thành xu thế tất yếu của tương lai.

Ở bất cứ giai đoạn nào, cũng cần những "bước chân tiên phong", mà bất kể cái gì mới cũng sẽ có nhiều bàn tán, có lẽ bây giờ sẽ có một vài người nghi ngờ công nghệ Hybrid của Corolla Cross, nhưng chỉ một vài năm nữa thôi, giá trị của nó sẽ được khẳng định. Công nghệ Hybrid sẽ xuất hiện ở mọi chiếc xe hơi tại Việt Nam.

Toyota Corolla Cross và công nghệ Hybrid tiên phong

• Like
Reactions: lebaohung
Hạng B1
5/8/16
74
495
53
53
những bước chân tiên phong nghe oai quá, sao không ví von là những con chuột bạch

Hạng B2
9/5/12
220
25
28
39
Xu hướng tương lai sớm muộn gì cũng đổi sang động cơ Hybrid thôi các bác ơi, các nước khác họ chạy ầm ầm rồi ấy chứ, giờ mới về mình nhiều bác chưa đi đã vội chê rồi. Phải trải nghiệm và qua thời gian mới đánh giá được các bác ạ

Hạng B2
17/5/13
448
13
18
Hybrid về Việt Nam là chuẩn rồi đấy các bác ạ, yên tĩnh đỡ ồn ào, mà còn bảo vệ môi trường; đường tắc phát là thấy tác dụng luôn, tiết kiệm nhiên liệu hơn bao nhiêu các bác ơi

Hạng B2
26/11/13
345
34
28
43
Toyota là 1 trong ít hãng tiên phong nghiên cứu động cơ hybrid mấy chục năm rồi. Corolla Cross là mẫu SUV hybrid đầu tiên "đường đường chính chính" vào Việt Nam thôi; chứ em có đứa bạn bên Nhật nó bảo chạy Hybird ngon lắm các cụ ơi, mà người ta chạy lâu lắm rồi, mình phải ngồi lái thì mới đánh giá được :)))

Hạng B2
5/1/14
144
31
28
35
Thế kỷ 21 rồi, quan tâm đến môi trường sống bây giờ đã là muộn rồi các ông ạ, theo tôi thấy động cơ hybrid hoàn toàn phù hợp ở Việt Nam, vừa tiết kiệm được nhiên liệu mà lượng phát thải lại thấp. Các ông đừng máy móc quá, cái gì tốt thì nó vẫn cứ là tốt, mình phải công nhận!

Hạng D
17/11/14
1.156
1.118
113
42
Ho Chi Minh City, Vietnam
Đáng lẽ nhà nước phải giảm thuế TTĐB để phổ cập xe hybrid. Nguyên dàn xe Taxi VN mà nâng cấp lên hybrid thì giảm được biết bao lượng xăng tiêu thụ, vừa tiết kiệm ngoại tệ nhập xăng vừa giảm ô nhiễm. Nhưng các bác ấy lại thích bảo hộ cho các nhóm lợi ích hơn.

• Like
Reactions: Tuoithodudoi
Hạng C
12/5/14
66
11
8
44
Hybrid về Việt Nam là chuẩn rồi đấy các bác ạ, yên tĩnh đỡ ồn ào, mà còn bảo vệ môi trường; đường tắc phát là thấy tác dụng luôn, tiết kiệm nhiên liệu hơn bao nhiêu các bác ơi
Công nhận đường Việt Nam mà có em này để luồn lách thì nó lại quá ngon bác ạ! Rẻ hơn xăng! Mỗi tội em mới đủ tiền mua lốp xe nên chắc còn phải ở ngoài đường hít khói dài :(

Hạng B2
31/7/12
290
7
18
Động cơ Hybrid sẽ dần thay thế trong tương lai, phát thải thấp, tăng tốc tốt, tiết kiệm nhiên liệu, yên tĩnh,...còn gì phải chê đâu