Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Toyota Corolla phát sinh âm thanh lạ

Hạng B2
17/3/10
157
14
18
Sydney, Australia
Xe minh toyota corolla, mỗi khi đánh lái sang trái phải hay đạp thắng và kèm theo động tác nhúng ổ gà hay đeo đề thì phát sinh âm thanh ét ét. Mình nghi bố thắng mòn và thay mới cũng không khỏi, thợ bảo là cao su control arm bị hư, và phải thay 1 cặp.

Mà nếu thay rồi khong biết hết bẹnh ko, các bạn cho mình hỏi cgi3 thay thay cao su được không, hay bôi dầu vào kiểm tra thử có phải bệnh từ đây không.

Toyota Corolla phát sinh âm thanh lạ

Last edited by a moderator:
Tập Lái
27/1/10
38
26
18
www.anycar.vn
Theo miêu tả thì có vẻ như xe bác bị hỏng đệm giảm chấn nhún trước, tục gọi là bánh bèo bác ạ. Nếu cao su các ổ xoay của tay đòn bị hỏng thì thường phát ra tiếng kêu lục khục rất lớn, chứ không phải tiếng cút kít như bác miêu tả. Thêm 1 chi tiết cần kiểm tra nữa là các rutin trụ chính của hệ thống treo trước, khi nó mòn vẹt và rỉ sét cũng phát ra tiếng kêu tương tự.
Còn về hệ thống treo xe, nguyên tắc là nên thay cả cặp cho đồng bộ bác nhé, tuổi thọ chúng thường cũng không lệch nhau nhiều, “trẫm chết thì chúa cũng băng hà”, nếu đã thay thì nên thay 2 bên cho đồng bộ và dễ kiểm soát về sau nhé bác.
Chúc bác vui vẻ với em nó!

• Like
Reactions: LOG
Hạng B2
17/3/10
157
14
18
Sydney, Australia
hôm qua mình xịt RP7 vào cao su ổ xoay của cánh gà và sau đó là không còn tiếng kêu ét ét như tiếng ma sát kim loại nữa. nhưng để 1 thời gian lại có tiếng kêu đó nữa. mình tìm trên google thì có người bảo dùng silicone lubricant sẽ tốt hơn, bác nào gặp qua tình trạng này, cho e xin chút ý kiến với.

• Like
Reactions: dolathanh
Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
RP7 không tốt cho các chi tiết cao su bác nhé. RP7 chỉ có tác dụng làm sạch, đẩy nước, bong rỉ sét và bôi trơn tạm thời cho các chi tiết kim loại, vẫn phải bổ sung dầu mỡ sau đó. Còn cao su, nhựa thì đa số kị gốc dầu khoáng, trừ cao su chuyên dụng.

• Like
Reactions: minghuang
Hạng B2
17/3/10
157
14
18
Sydney, Australia
[QUOTE="Fred_Tran, post: 1
hnay mình mua chai silicone lubricant dùng được cho cao su xịt vào các ổ cao su cánh gà, kết quả là âm thanh biến mất hết so với dùng RP7, RP7 tiếng kêu đã giảm nhưng vẫn còn. ko biết là loại bôi trơn này chịu được bao lâu . chứ hnay lên xe là cảm giác rất êm và ko bị ảnh hưởng bởi tiếng kêu

Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
hôm qua mình xịt RP7 vào cao su ổ xoay của cánh gà và sau đó là không còn tiếng kêu ét ét như tiếng ma sát kim loại nữa. nhưng để 1 thời gian lại có tiếng kêu đó nữa. mình tìm trên google thì có người bảo dùng silicone lubricant sẽ tốt hơn, bác nào gặp qua tình trạng này, cho e xin chút ý kiến với.
vậy là bác đã khoanh vùng và xác định vị trí cân xử lý rồi. khắc phục cho đồng bộ đi Bác, chứ làm sơ sài thì sau này nó kêu tiếp đó

• Like
Reactions: minghuang
Hạng B2
17/3/10
157
14
18
Sydney, Australia
mình đã chuẩn bị túi tiền để thay nguyên cặp, đang thử dùng loại silicone lube này xem chịu được bao lâu mới kêu lại. em xem diễn đàn châu âu họ đánh giá cao loai lube này.

• Like
Reactions: dolathanh