Toyota Innova 2017 có tiếng "boang" khi đạp thắng, không hiểu do đâu?

*Ảnh minh họa

Xe em đời 2017 số sàn, form mới. Đi được hơn 133k km. Khoảng 1 tuần nay cứ mỗi khi đạp thắng là phát ra tiếng "boang" dưới gầm (kiểu như tiếng kim loại va chạm). Lúc to, lúc nhỏ, lúc kêu, lúc không. Nếu chạy ở tốc độ cao mà đạp thắng thì hay kêu hơn lúc chạy chậm.

Em đã kiểm tra gầm rồi, ko có gì bất ổn ngoài phớt đuôi hộp số đang bị rịn nhớt. Các bác sử dụng xe innova, có ai từng bị như vậy chưa ạ. Cho em xin ý kiến với.

Em cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.568
22.060
113
Pháp
Xe em đời 2017 số sàn, form mới. Đi được hơn 133k km. Khoảng 1 tuần nay cứ mỗi khi đạp thắng là phát ra tiếng "boang" dưới gầm (kiểu như tiếng kim loại va chạm). Lúc to, lúc nhỏ, lúc kêu, lúc không. Nếu chạy ở tốc độ cao mà đạp thắng thì hay kêu hơn lúc chạy chậm. Em đã kiểm tra gầm rồi, ko có gì bất ổn ngoài phớt đuôi hộp số đang bị rịn nhớt. Các bác sử dụng xe innova, có ai từng bị như vậy chưa ạ. Cho em xin ý kiến với. Em cảm ơn.
Hộp số chẵng liên quan gì đến thắng cả. Với lại cách tả thì em chưa đoán được
Thử hỏi
1 - nếu chủ thớt đạp kiểu rà thì có bị gì không cho đến khi xe ngừng hẳn
2 - khi chủ thớt thắng lại, đạp và nhồi có bị hụt (tức là càng nhồi thì pedale càng xuống)
3 - Nhìn dầu thắng một tí
4 - Lực đạp bình thường hay có gì thay đổi không ? (nhẹ hay nặng hơn)
5 - Và tiếng cạ như kim loại có nghe đều không ?
6 - kéo kính xuống, chạy vận tốc chậm xem co nghe tiếng kim loại chạm nhẹ không (không rà thắng)

Và cuối cùng với 133K thì chủ thớt đã làm gì gần nhất trên phần thắng nầy thì em mới đoán bệnh được ...

Hộp số chẵng liên quan gì đến thắng cả. Với lại cách tả thì em chưa đoán được
Thử hỏi
1 - nếu chủ thớt đạp kiểu rà thì có bị gì không cho đến khi xe ngừng hẳn
2 - khi chủ thớt thắng lại, đạp và nhồi có bị hụt (tức là càng nhồi thì pedale càng xuống)
3 - Nhìn dầu thắng một tí
4 - Lực đạp bình thường hay có gì thay đổi không ? (nhẹ hay nặng hơn)
5 - Và tiếng cạ như kim loại có nghe đều không ?
6 - kéo kính xuống, chạy vận tốc chậm xem co nghe tiếng kim loại chạm nhẹ không (không rà thắng)

Và cuối cùng với 133K thì chủ thớt đã làm gì gần nhất trên phần thắng nầy thì em mới đoán bệnh được ...

Dạ lúc đạp rà hay đạp gấp cũng kêu. Nhưng lúc có lúc không. Ko phải lúc nào cũg xuất hiện.

Em kt dầu thắng vẫn bth.

Lực đạp vẫn bình thường ko thay đổi.

Chỉ là tiếng "boang" rồi là xog thôi bác. Kéo kính lên yên tĩnh nghe rõ. Còn hạ kính thì tiếng ồn xe cộ là không có nghe được.

Do em mới thay bố thắg mà làm garage ngoài. Không biết thợ có làm ẩu ko nữa.

Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
Hình như do thiếu 1 miếng kim loại ốp ngay bố thắng. Mình ko nhớ tên. Anh ktra lại thử.

• Like
Reactions: Osin and xlive
Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Dạ lúc đạp rà hay đạp gấp cũng kêu. Nhưng lúc có lúc không. Ko phải lúc nào cũg xuất hiện.

Em kt dầu thắng vẫn bth.

Lực đạp vẫn bình thường ko thay đổi.

Chỉ là tiếng "boang" rồi là xog thôi bác. Kéo kính lên yên tĩnh nghe rõ. Còn hạ kính thì tiếng ồn xe cộ là không có nghe được.

Do em mới thay bố thắg mà làm garage ngoài. Không biết thợ có làm ẩu ko nữa.
Bác đã fix dc chưa k nêu bệnh chi tiết để anh em học hỏi với ạ. :)

Hạng F
29/10/16
11.568
22.060
113
Pháp
Vậy tiếng kêu đó vọng từ đâu ? trước hay sau ? trước thì biết là thắng dỉa, sau là dỉa hay tang trống ạ ? cái nầy em nghĩ hơi lạ, vì đến giờ chưa nghe, trừ những xe có hỗ trợ depart ngang dốc thì có tiếng nhẹ nầy
Hình như do thiếu 1 miếng kim loại ốp ngay bố thắng. Mình ko nhớ tên. Anh ktra lại thử.
Thường là dành cho thắng dỉa phía trước, có thể là miếng sắt, hay lò so để tránh rung. nếu như bạn viết thì chỉ cần nhìn và so sánh 2 bên nếu mất 1 là biết .... nhưng mất 2 là không được nha .

• Like
Reactions: DriveSafe
Vậy tiếng kêu đó vọng từ đâu ? trước hay sau ? trước thì biết là thắng dỉa, sau là dỉa hay tang trống ạ ? cái nầy em nghĩ hơi lạ, vì đến giờ chưa nghe, trừ những xe có hỗ trợ depart ngang dốc thì có tiếng nhẹ nầy

Thường là dành cho thắng dỉa phía trước, có thể là miếng sắt, hay lò so để tránh rung. nếu như bạn viết thì chỉ cần nhìn và so sánh 2 bên nếu mất 1 là biết .... nhưng mất 2 là không được nha .

Em ngôi trong xe chỉ nghe phát ra từ gầm. Nhưng lúc có, lúc không, lúc kêu lớn, lúc kêu nhỏ. Nên ko xác định đc. Nếu mở kiếng thì chả nghe luôn, do tiếng lốp, tiếng xe cộ lấn át rồi.