Cerato hay vios nếu giá không chênh lệch bao nhiêu?

• Total voters
    15
Hạng C
29/1/18
948
588
93
34
Trước tiên em xin tự giới thiệu em là mem mới chạy vios được vài năm và mới chuyển sang cerato.Đây là topic thảo luận kinh nghiệm riêng chứ ko mua bán gì cả.Em lập topic này để gợi ý cho những ai chưa mua xe và có ý định mua xe.Em xin so sánh 2 con xe em đã sống chung là vios e mt 1.5 và cerato mt 1.6.Em chọn mt thì cá tính,tiết kiệm xăng và dễ leo đèo dốc.Em đánh giá dựa trên quan điểm ngừoi tiêu dùng mua xe về xài chứ ko phải như anh city bên topic kia mua xe về tự gắn bảo ôn,em làm ko được và cũng ko muốn làm :D
Em chọn vios : có gì đâu lần đầu mua xe hỏi người ta mua xe gì,xe nào đi nhiều nhất là xe tốt thế là quất.
Em chọn cerato : lúc đầu thích city sau nó rút vì còi xe vọng cabin,điều hòa yếu và phanh sau tang trống.
Phân vân elantra cerato và vios : elantra mt mâm nhỏ quá mà xe to nhìn ko cân đối bỏ qua,còn vios và cerato chênh nhau 20tr em quất ngay cerato khỏi nghĩ :p
1.Thương hiệu :
Đối với thế giới : toy ăn đứt kia
Đối với việt nam : vios là xe cho nước nghèo đi thế giới ko đi,kia là toàn cầu nhưng do anh hải lắp ráp ko tin tưởng được.
=> vios ăn đứt đuôi cerato ko cần phải nói thêm
2.Ngoại thất :
Có nhiều anh nói nào là ngoại thất vios càng nhìn càng đẹp? rồi do tùy người nhìn? tùy gu? tùy sở thích?
Riêng em nhìn bức ảnh này mà các anh các chú còn nói vios đẹp hơn cerato là em thua luôn rồi đấy
Toyota Vios vs Kia Cerato.Nên chọn xe nào?

Mâm to hơn,dàn vỏ dày hơn cứng hơn,đèn thì led trắng,dáng thể thao góc cạnh.
=> vios thua toàn tập
3.Nội thất :
Về màu sắc nhựa da thì em ko nói vì có anh chạy tự động được bọc da.Cả 2 xe em thấy đều rộng,cerato rộng hơn chút,em ko có ý kiến đẹp xấu em chỉ nhận xét phần âm thanh.
Âm thanh : cerato đc tặng dvd,còn vios đc cd.Em khuyên chân thành ai mua vios hãy lấy đầu cd thì đầu này đọc được file flac còn dvd chỉ là hàng tàu khựa như cerato thôi.
Em nghe trên con vios vs đầu cd toyota thì bass rất mạnh chất lượng nhạc tốt hơn hẳn vì đọc được file flac.Còn trên cerato đầu dvd tàu quá bèo file 320kps còn đọc ko nổi tức ói máu,bluetooth thì rè rè,nói chung nghe nhạc trên cerato chỉ là tạm ko hay ko dở nếu được định dạng 320 và chỉnh EQ 1 tí,bass ko sâu = vios khuyến cáo ko nên nghe nhạc dance.
=> vios hơn cerato đây chỉ là phần nhận xét 2 con xe của em.Chứ em chạy for dầu của bạn đầu JVC nghe dở lắm.Có thể bác nào thay đầu đọc dvd xịn thì chất âm sẽ như nhau chăng?
=> vios tạm tính là hơn vì em ko có đầu xịn để test
4.Vận hành,chi phí sửa chữa và bảo hiểm :
Cerato 6 số,vios 5 số : số 1 số 2 và số de cerato yếu hơn từ số 3 trở đi thì rất mạnh,xe nặng đi đầm,qua ổ gà cerato êm hơn nhún rất phê chứ ko bồng bềnh.Máy của vios đạp manh ga sẽ kêu ò ò,cerato sẽ là è è.Tổng quan vios kêu to hơn và máy lâu lâu phát ra tiếng lạ ko biết.Đóng cửa lên thì cerato lâu lâu phát ra tiếng cọt kẹt của nhựa ở đâu em ko rõ,rất nhỏ nhưng tai em thính quá chịu ko được tiếng này,tiếng như rung gương mà em kiểm tra gương lại ko có.Chán ghê luôn á.
Gương hậu trước mặt người lái : vios làm ẩu ko chắc chắn,chạy đường xấu nhiều nó rớt xuống lụm lại gắn zô còn cerato đố ai rị nó ra được :D
Cần số : cerato vô số nhẹ ngọt sướng hơn rất nhiều,mà cái số de em ko quen nổi.
Cách âm : ồn như nhau.
Điều hòa : cerato hơn bật tối đa 21 độ nấc 3 là ok,có hốc gió sau.
Hư hỏng : vios thấy chả hư cái gì ngoài mấy cái như bình điện,cầu chì đèn đóm mấy cái lặt vặt.Tức nhất là cái cốp xe làm dở nhất,đóng hoài ko xuống phát bực có lần tức quá em nện cái móp luôn :D
Cerato cũng vậy cũng chưa thấy hư hỏng gì ngoài 3 cái đồ lẹt xẹt.
Còn bền hay ko em cũng ko biết vì xe em đi vài năm là đổi nên bền hay ko để mấy anh chạy trên 10 năm nhận xét nhưng riêng về ngồi trên xe con nào êm hơn thì vios thua đứt đuôi,ngồi vios đau lưng chết được lên cerato như 1 thế giới khác :)
Sửa chữa bảo hiểm : dịch vụ toy ăn đứt kia,vô ngồi còn được mời cà phê,làm nhanh gọn,ai mua chạy dịch vụ đúng bài,bảo hiểm 1 buổi là xong => cái này kia ngửi khói còn ko kịp.Tiền công thợ thì đắt mà bắt chờ đợi mệt mỏi,phụ kiện chính hãng thì cả 2 thằng đắt như nhau,có chăng anh toy mua ngoài hàng nhái thì rẻ.Chưa kể sau này máy nó hư ai cũng sửa đc,thậm chí là thay máy tàu có 15tr/1 máy,bao thợ làm luôn mới ghê,nghe sảng hồn.
=> có lẽ vì vậy mà ai làm dịch vụ cũng thích toy.
Em xin nói về xăng : ai cũng đồn toy tiết kiệm đồ nhưng ai chạy for xăng thì rõ biết có tiết ko ;)
Cách chạy xe của em là ko mạnh ga dồn số,chạy từ tốn theo trớn nhiều người nhận xét tay lái yếu,điều hòa vừa phải ko to ko nhỏ,em ở đà nẵng ít kẹt xe chạy nội thành được 20 -50 vô tư,nhiều lúc lên 60 tùy đoạn tùy chỗ.Tối em ko mở điều hòa.
Vios : tầm 7l/100km nội thành nếu thời tiết ko nóng bức quá,mát mẻ.Em chạy vios thì đổ xăng e5 lúc còn 17k/1l,chạy từ đn ra hà tĩnh về lại hơn 840 km đổ 833k đi đường trường
Cerato đổ a95 lúc đầu chạy tốn 7,5l/100km,sau này thì đổ 500 = 25l chạy trung bình 400km =>6,1 - 6,2l/100km
Để chạy được thế này thì em đi 60 max thì cruise control,đổ dốc thì về mo.Còn 2 xe chạy dìu ga ko hỗn như nhau.
Nhớt cho vios em thay hãng castrol bán tổng hợp 10w40
Nhớt cho cerato em thay motul hi tech plus 5w30 tổng hợp.
=> Chi phí cho cerato có hơi ngốn hơn vios 1 tí.
Ngoài ra em thích cốp điện của cerato ko tập thể dục đóng cốp như vios ngày nào :)
5.Giá cả :
Giá lăn bánh hiện tại cho cerato và vios chênh nhau tầm 20 -30tr,thì em nghĩ ko có lý do gì để lấy PK B
Cuối cùng quyết định vẫn là của bạn.Bạn đừng nghe ai nói cái gì cả mà hãy leo lên xe cảm nhận,ko thích thì bạn có thể bán mua chiếc khác.1 vòng đời 1 con khoản vài năm,còn ai có ý định mua xe chạy trên 10 năm thì nên mua vios :)
Cuối cùng đi vios giống như đi tù leo lên cerato như ra tù.Dù sau này bán có lỗ em cũng ko hối hận vì dù sao cái xe cũng đã phục vụ mình rất sướng :)
Em nghe mấy anh bảo toy bền lợi xăng mà em ngứa tay quá nên phải vào gõ vài chữ đỡ ngứa tay :D|
6.Bổ sung :
2 xe đều là phanh đĩa nên ăn như nhau,còi xe cũng như nhau nhưng cerato cách âm tốt hơn,ngồi trong cabin mở cửa cũng nghe còi rất nhỏ => mẹ em nói còi mày nhỏ thế nhưng đứng ngoài điếc cả tai.
Tiện thể nói luôn là bàn đạp ga của cerato rất thoải mái : thiết kế to = bàn chân khi đạp cả bàn chân có cả bệ tì luôn,còn vios ko có.Nói ra cũng cảm ơn con vios nhờ có nó mà bắp chân phải của em to hơn chân trái,chuột nổi cơ tròn to lắm,cái này em tập gym 5 năm ko lên mà lái vios hoài nó lên ,do em đạp ga = mũi chân :D

Chỉnh sửa cuối: