Hạng B2
11/10/18
119
41
28
34
Đầu tháng rồi nhân dịp Toyota cho đăng ký lái thử Toyota Raize 2021 mới ra mắt, sẵn đang tò mò về con SUV đô thị này nên em đăng ký luôn. Em xin chia sẻ với các bác vài dòng trải nghiệm của bản thân sau khi lái thử em Raize này.

Bữa em ghé đại lý lái thử cũng gặp mấy bác giống em. Hỏi han thì có bác muốn trải nghiệm trước khi quyết định cọc xe, cũng có mấy bác đã có xe rồi đăng ký lái thử vì tò mò. Em hơi bất ngờ vì gặp một bạn nhỏ chắc mới ra trường, tới lái thử để quyết định mua xe? Em định qua hỏi thăm xem chú em làm gì mà kiếm tiền giỏi thế cho anh theo với :D hồi bằng tuổi mấy thanh niên đó em vẫn còn mải yêu đương, chém gió vỉa hè :D giới trẻ giờ xuất sắc quá.

Trải nghiệm lái thử Toyota Raize 2021 tại đại lý, có bác nào thử chưa?

Đầu tiên, nhìn con Raize này ngoài đời trông khá ngầu, xe lớn hơn trong tưởng tượng. Vỏ xe trông hơi nhựa nhưng các bác yên tâm, nhựa Nhật nó khác với nhựa Việt thật đó, cụ thể là lúc đóng cửa xe em nghe tiếng kêu chắc chắn lắm. Khoang nội thất bên trong xe Raize này rộng rãi, trong xe có rất nhiều hộc đựng đồ và nhiều chỗ mà các bác có thể để giày dép hay các vật dụng của gia đình, cá nhân em thấy chi tiết này khá ghi điểm với 1 chiếc xe A-SUV như Raize.

Trước khi đăng ký lái thử, em đã đọc được một số cmt phỏng đoán con Raize này động cơ sẽ bị yếu vì động cơ tăng áp 1.0L. Hôm bữa lái thử, trên xe có 2 người, em thấy động cơ tăng áp 1.0L không yếu như các bác nghĩ đâu, thời điểm động cơ kích hoạt bộ tăng áp, độ vọt khá ấn tượng, vô lăng chân thật, hộp số cũng khá mượt. Em cao 1m75 nặng 73kg ngồi lái vẫn thấy thoải mái vì xe này trần cao, bác nào cao 1m8 ngồi vẫn ok. Có một điểm trừ của xe này là máy kêu to vì nó dung tích nhỏ sử dụng tăng áp mà, nói chung xe nào tầm này cũng như thế. Trước đây em từng chạy eco bản 1.0 eco, đều trong tình trạng như vậy, nhìn chung chấp nhận vì nó là tăng áp, dung tích nhỏ, được cái vận hành vui hơn. Điểm cộng là con Raize này có lẫy chuyển số cho cảm giác lái khá vui, lốp dự phòng cũng giống lốp chính nữa.

Bác nào chuyên chạy xe trong phố, lâu lâu ra cao tốc thì mua con Raize này hợp lí. Còn ai chạy cao tốc thường xuyên, đam mê tốc độ thì chọn xe khác. Bữa em lái thử Raize chạy trong phố vận tốc tầm 30-50 thì cảm giác vẫn ok, ra đến cao tốc chạy tới 70-80km thì xe hơi ồn & rung. Hôm đó trên xe chỉ có 2 người chưa chạy full tải, em sale nói khi xe ngồi full tải thì xe chạy đầm hơn khi đi trên cao tốc. Raize là cross đô thị, các bác muốn chạy cao tốc sướng thì lựa xe trên 1 tỷ, tầm giá như Raize thì cũng không thể đòi hỏi hơn. Nhìn chung 1.0L thế là ổn rồi, với mức giá 527 triệu và trang bị hiện tại, cùng phân khúc thì em thấy Raize vẫn là lựa chọn đáng tiền nhất.

Bữa đó em có hỏi bé sale là mua Raize có phải thêm bia lạc như giang hồ đồn đại không? Bé cam đoan là anh mua tại đại lý bên em bán đúng giá niêm yết luôn, anh biết đại lý nào ép khách thêm bia lạc thì anh gọi số hotline báo với hãng. Ra về dù không có ý định mua xe ngay từ đầu nhưng em vẫn add zalo của bé sale & hứa khi nào lên đời xe anh sẽ gặp em. Thêm 1 bóng hồng xinh đẹp trong zalo khi lướt newfeed vẫn thấy yêu đời hơn các bác ạ :p.

Hạng B1
28/8/19
72
43
18
Bạn em mua xe lần đầu cũng đặt cọc mua xe này mà giờ đại lý k có xe giao, đợi ra tết mới lấy xe đc, giá thì tốt, đợi lâu chút để có xe cũng không sao.

Hạng B1
23/7/18
68
35
18
Biên Hoà
Con raize này có nhiều màu sắc dễ thương, em nghe nói nếu muốn mua mấy màu như xanh, vàng thì phải đặt trước & phải chờ lâu hơn xe màu trắng.

• Like
Reactions: 22cm
Tập Lái
26/8/21
16
27
13
34
Con raize này có nhiều màu sắc dễ thương, em nghe nói nếu muốn mua mấy màu như xanh, vàng thì phải đặt trước & phải chờ lâu hơn xe màu trắng.
Màu xanh, vàng chạy ngoài đường nhìn mới độc chứ bác :D

• Haha
Reactions: dienhoafancy
Tập Lái
26/8/21
16
27
13
34
Muốn màu độc thì phải đợi lâu sang năm mới lấy đc xe.
Bỏ tiền mua xe thì tâm lí bác nào cũng ráng đợi để lấy đc màu mình ưng nhất thôi. Đợi vài tháng nhằm nhò gì bác :cool:

Hạng B1
7/11/19
94
23
28
Xe này ở ngoài khá lớn. Hàng ghế trước chắc ngang sedan hạng B, em nhìn cái đầu xe hơi vuông tạm chấp nhận được, còn tổng thể thì quá oke.

Tập Lái
8/10/20
23
56
13
30
Tìm 1 con xe gầm cao, giá rẻ, nhiều option, thiết kế trẻ trung thì Toyota raize đang nhất phân khúc rồi.

• Haha
Reactions: laogialang