Thảo Luận Chung Tranh cãi: CSGT Hà Tĩnh bắt lỗi giấy đăng ký xe bản sao từ ngân hàng

Hạng B2
6/4/13
448
624
93
shinary.com
Xác nhận
confirm
Vụ này chắc hot, bác nào rành luật vào tranh luận nha, có cả văn bản của Ngân hàng Nhà Nước.


 

Attachments

Hạng F
1/6/15
5.520
19.937
113
Xác nhận
confirm
Oạch, thiệt không đây, công văn ngày 24/5/2017, em mới gia hạn bản sao hồi giữa tháng 6 ngân hàng không nói gì.
 
Reactions: nttanmam
Hạng D
11/3/15
1.794
3.464
113
Bên thế chấp giữ bản chính mà không có tài sản khác đảm bảo thì căng à. Ai mua xe không cẩn thận gặp xe đã thế chấp là tiêu luôn.
 
Reactions: nttanmam
Hạng F
12/10/16
6.076
4.737
113
Xong, có 1 câu "trường hợp các xe vi phạm an toàn giao thông..". Trường hợp kiểm tra hành chính thì ko sao hả các bac?
Nhưng vụ này căng quá, thế là mấy anh ngân hàng chuẩn bị trả giấy tờ rồi đó
 
Reactions: nttanmam
Hạng F
1/6/15
5.520
19.937
113
Xác nhận
confirm
Em lục tìm nghị định 11/2012/NĐ-CP Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 163/2006/NĐ-CP ngày 29 tháng 12 năm 2006 của Chính phủ về giao dịch bảo đảm thì thấy vầy:

Bổ sung Điều 20a như sau:
Điều 20a. Giữ giấy tờ về tài sản thế chấp
Trong trường hợp tài sản thế chấp là tàu bay, tàu biển hoặc phương tiện giao thông quy định tại Điều 7a Nghị định này thì bên thế chấp giữ bản chính Giấy chứng nhận quyền sở hữu tàu bay, Giấy chứng nhận đăng ký tàu biển Việt Nam, Giấy đăng ký phương tiện giao thông trong thời hạn hợp đồng thế chấp có hiệu lực”.

Bổ sung Điều 7a như sau:
“Điều 7a: Thông báo về việc thế chấp phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện thủy nội địa, phương tiện giao thông đường sắt
1. Sau khi đăng ký thế chấp phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện thủy nội địa, phương tiện giao thông đường sắt và người yêu cầu đăng ký đã nộp phí yêu cầu cấp bản sao văn bản chứng nhận đăng ký giao dịch bảo đảm thì cơ quan đăng ký giao dịch bảo đảm gửi 01 bản sao văn bản chứng nhận đăng ký đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký lưu hành phương tiện giao thông. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký phương tiện giao thông phải cập nhật thông tin về việc phương tiện giao thông đang được thế chấp ngay trong ngày nhận được bản sao văn bản chứng nhận đăng ký giao dịch bảo đảm.
2. Sau khi xóa đăng ký thế chấp và người yêu cầu xóa đăng ký đã nộp phí yêu cầu cấp bản sao văn bản chứng nhận xóa đăng ký giao dịch bảo đảm thì cơ quan đăng ký giao dịch bảo đảm gửi 01 bản sao văn bản chứng nhận xóa đăng ký đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký phương tiện giao thông để cập nhật thông tin về việc phương tiện giao thông đó đã được xóa thế chấp.
3. Trong trường hợp có yêu cầu cấp lại, cấp đổi Giấy đăng ký phương tiện giao thông hoặc chuyển quyền sở hữu đối với phương tiện giao thông đang được ghi nhận là tài sản thế chấp mà chưa có văn bản chứng nhận xóa đăng ký giao dịch bảo đảm thì chủ sở hữu phương tiện giao thông phải xuất trình 01 bản sao có chứng thực hoặc 01 bản sao để đối chiếu với bản chính văn bản giải chấp hoặc văn bản đồng ý của bên nhận thế chấp phương tiện giao thông đó”.
----------------
Vậy là cơ quan đăng ký giao dịch bảo đảm phải thông báo tới CSGT phụ trách đăng ký xe về việc thế chấp để không cho sang nhượng, còn người thế chấp vẫn giữ bản chính đăng ký xe. Vậy hóa ra bấy lâu nay mấy anh này không muốn rắc rối nên làm đại hay sao?
 
Hạng F
12/10/16
6.076
4.737
113
Em lục tìm nghị định 11/2012/NĐ-CP Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 163/2006/NĐ-CP ngày 29 tháng 12 năm 2006 của Chính phủ về giao dịch bảo đảm thì thấy vầy:

Bổ sung Điều 20a như sau:
Điều 20a. Giữ giấy tờ về tài sản thế chấp
Trong trường hợp tài sản thế chấp là tàu bay, tàu biển hoặc phương tiện giao thông quy định tại Điều 7a Nghị định này thì bên thế chấp giữ bản chính Giấy chứng nhận quyền sở hữu tàu bay, Giấy chứng nhận đăng ký tàu biển Việt Nam, Giấy đăng ký phương tiện giao thông trong thời hạn hợp đồng thế chấp có hiệu lực”.

Bổ sung Điều 7a như sau:
“Điều 7a: Thông báo về việc thế chấp phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện thủy nội địa, phương tiện giao thông đường sắt
1. Sau khi đăng ký thế chấp phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện thủy nội địa, phương tiện giao thông đường sắt và người yêu cầu đăng ký đã nộp phí yêu cầu cấp bản sao văn bản chứng nhận đăng ký giao dịch bảo đảm thì cơ quan đăng ký giao dịch bảo đảm gửi 01 bản sao văn bản chứng nhận đăng ký đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký lưu hành phương tiện giao thông. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký phương tiện giao thông phải cập nhật thông tin về việc phương tiện giao thông đang được thế chấp ngay trong ngày nhận được bản sao văn bản chứng nhận đăng ký giao dịch bảo đảm.
2. Sau khi xóa đăng ký thế chấp và người yêu cầu xóa đăng ký đã nộp phí yêu cầu cấp bản sao văn bản chứng nhận xóa đăng ký giao dịch bảo đảm thì cơ quan đăng ký giao dịch bảo đảm gửi 01 bản sao văn bản chứng nhận xóa đăng ký đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký phương tiện giao thông để cập nhật thông tin về việc phương tiện giao thông đó đã được xóa thế chấp.
3. Trong trường hợp có yêu cầu cấp lại, cấp đổi Giấy đăng ký phương tiện giao thông hoặc chuyển quyền sở hữu đối với phương tiện giao thông đang được ghi nhận là tài sản thế chấp mà chưa có văn bản chứng nhận xóa đăng ký giao dịch bảo đảm thì chủ sở hữu phương tiện giao thông phải xuất trình 01 bản sao có chứng thực hoặc 01 bản sao để đối chiếu với bản chính văn bản giải chấp hoặc văn bản đồng ý của bên nhận thế chấp phương tiện giao thông đó”.
----------------
Vậy là cơ quan đăng ký giao dịch bảo đảm phải thông báo tới CSGT phụ trách đăng ký xe về việc thế chấp để không cho sang nhượng, còn người thế chấp vẫn giữ bản chính đăng ký xe. Vậy hóa ra bấy lâu nay mấy anh này không muốn rắc rối nên làm đại hay sao?
Ôi cái định mệnh, e đảm bảo 99% dân ta bị dắt cmn mũi rồi. Hoan hô mấy anh CSGT Hà Tĩnh đã khai sáng giúp tụi em.
Bọn cho thuê tài chính này kinh quá
 
Hạng B1
3/6/14
50
45
18
www.noithatbaokhoi.com
Các bác cho em hỏi:
- Giấy đăng ký xe sao y do ngân hàng cấp có thời hạn trong bao lâu?
- Trong trường hợp mình đang giữ giấy đăng ký xe sao y thì bây giờ phải làm sao?
 
Reactions: nttanmam
Hạng D
5/2/15
3.504
5.468
113
51
TP.Hồ Chí Minh
Xác nhận
confirm
Với vụ này thì mấy bác đang cầm cố xe vay tín dụng sẽ run. Mấy xxx nằm vùng vớ được công văn và biết được quy định tại Nghị định của Chính phủ khi gặp ca này sẽ vớ bẫm! o_O:confused:;):D
 
Reactions: nttanmam
Hạng B2
5/5/16
395
442
63
41
E mới dt bên ngân hàng..e nó trả lời mới họp về vấn đề này nhưng chưa giải quyết giao cavet cho khách hàng đc..chờ vài bữa xem tình hình ra sao.
Dzú cái xe ở nhà luôn..hic hic