Hạng C
6/4/13
565
826
93
shinary.com
Tóm tắt thế này: cụ chủ xe đi trên đường 1 chiều cho ô tô nhưng không biết, đi đến giữa đường thì vì lý do gì đó mà quay đầu lại, tức đi ngược chiều ô tô, người dân thấy liền chỉ đường ngược chiều nên quay đầu thêm lần nữa, lúc này thì dính CA. Nói chung tình ngay lý gian. Mời mọi người bàn luận.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Cái này bác chạy xe sai rồi bác. Tại muốn quay đầu trong đô thị (KDC) thì phải quay những chổ như giao lộ hoặc có biển quay đầu. Quay giữa đường vậy đâm ra ko thấy dc biển cấm

Hạng D
11/3/15
1.881
5.102
113
Vụ quay đầu giữa đường này trên OS bàn nhiều rồi. Tóm lại là quay đầu giữa đường là sai luật, đi vào đường cấm là sai luật. Nếu có lý do là vào nhà ai đó ở giữa đường rồi đi ra không biết bị cấm thì cũng chỉ dùng chiêu năn nỉ được thôi. Còn cãi cùn chữ đi vào hay đi trên không đem lại kết quả gì.

Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113
Cái này bác chạy xe sai rồi bác. Tại muốn quay đầu trong đô thị (KDC) thì phải quay những chổ như giao lộ hoặc có biển quay đầu. Quay giữa đường vậy đâm ra ko thấy dc biển cấm
Vậy phải là bị lỗi "Quay đầu xe trái quy định trong khu dân cư" chứ đâu phải lỗi "Đi vào đường cấm bác"?

Mà theo em nghĩ Pháp luật thì phải trọng chứng cứ. Nếu có chứng cứ anh này đi vào đường cấm (clip hoặc hình ảnh thể hiện rõ ràng anh này chạy vào đường, bất chấp biển báo) thì mới phạt được người vi phạm vì đó là hành vi cố tình vi phạm. Còn không thể chứng minh được người ta vi phạm thì phải suy diễn theo hướng có lợi cho người dân.

Em cũng đưa ra một ví dụ kiểu suy diễn khá phổ biến thế này là bắt lỗi vượt đèn đỏ. Phần lớn xxx chỉ đứng bên kia đường và phán "Đèn bên này đỏ, anh vượt từ bên kia qua là anh đã vi phạm" mà họ không xét đến chuyện đèn hướng người ta đi có đúng là đang đỏ hay không! Đó là sự suy diễn, không có chứng cứ vi phạm.

Tranh cãi: đi trên đường cấm và đi vào đường cấm

Hạng F
4/4/15
8.482
10.058
113
sài gòn
Vậy phải là bị lỗi "Quay đầu xe trái quy định trong khu dân cư" chứ đâu phải lỗi "Đi vào đường cấm bác"?

Mà theo em nghĩ Pháp luật thì phải trọng chứng cứ. Nếu có chứng cứ anh này đi vào đường cấm (clip hoặc hình ảnh thể hiện rõ ràng anh này chạy vào đường, bất chấp biển báo) thì mới phạt được người vi phạm vì đó là hành vi cố tình vi phạm. Còn không thể chứng minh được người ta vi phạm thì phải suy diễn theo hướng có lợi cho người dân.

Em cũng đưa ra một ví dụ kiểu suy diễn khá phổ biến thế này là bắt lỗi vượt đèn đỏ. Phần lớn xxx chỉ đứng bên kia đường và phán "Đèn bên này đỏ, anh vượt từ bên kia qua là anh đã vi phạm" mà họ không xét đến chuyện đèn hướng người ta đi có đúng là đang đỏ hay không! Đó là sự suy diễn, không có chứng cứ vi phạm.

View attachment 733875
Nếu anh ấy tự nhận quay đầu xe không đúng nơi quy định thì phạt luôn 2 lỗi

• Like
Reactions: ntt61
Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113
Nếu anh ấy tự nhận quay đầu xe không đúng nơi quy định thì phạt luôn 2 lỗi
Ý em đang nói là anh ấy quay đầu ko đúng (anh ấy đã tự nhận), còn chuyện đi vào đường cấm là ko cố ý (theo lời anh ấy) và cũng ko có chứng cứ rõ ràng anh ấy cố tình vi phạm nên ko thể xử anh ấy lỗi Đi vào đường cấm :)

• Like
Reactions: long265
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bắt ảnh lỗi quay đầu 2 lần ko đúng nơi qui định trong KDC.
Nếu ảnh đi tới giao lộ phía trước quay đầu thì thấy biển báo cấm ô tô ngay giao lộ rồi.

• Like
Reactions: ngotpro and long265