Hạng B2
25/4/19
153
609
94
37
Tranh cãi về biển R411 và 2 làn trong cao tốc: Các bác chỉ giúp e!!

Các bác cho em hỏi 2 vấn đề này :

Vấn đề thứ nhất là đường có biển như hình phía dưới mà em đi thẳng ở làn rẽ trái,vậy là lỗi gì, vì em và anh bạn ở cty tranh cãi với nhau,em nói lỗi này chỉ là lỗi: không chấp hành biển báo và vạch kẻ đường phạt 300k, nhưng anh ấy nói là lỗi sai len phạt 900k.

Vấn đề thứ 2 : đường cao tốc ở trong nam này, có 2 làn trái và phải (không tính làn dừng khẩn cấp), anh ấy nói là làn bên trái chỉ dành cho các xe vượt xong rồi về lại làn phải mà chạy, không được chạy suốt, còn em thì nói 2 làn như nhau đều chạy suốt được hết, nếu em chạy 100/h thì em chạy suốt thì không có csgt nào phạt hết, mà anh ấy nói chạy vậy sẽ bị phạt.

Xin ae cho biết ai nói đúng ạ, xin cảm ơn.

Tranh cãi về biển R411 và 2 làn trong cao tốc: Các bác chỉ giúp e!!

Cãi nhau với đứa bạn đúng đau đầu nhưng nói nó k tin chứ, để các bác nói nó e đem rồi vả vào mặt nó.

Last edited by a moderator:
  • Like
  • Haha
Reactions: adng and daithang
Hạng D
7/3/07
2.225
53.539
113
Anh chủ đúng, trừ trường hợp sai làn đường, nghị định 100 bây giờ phạt 4 chai lận.

• Like
  • Haha
Reactions: caoyen and pcloud
Hạng C
3/1/18
508
6.983
111
Câu 1 : chạy đúng làn đường nhưng không theo biển báo và không theo vạch kẻ đường . Mức phạt thấp hơn nhiều so với sai làn .

Câu 2 : cả 2 làn ( không tính làn dừng khẩn cấp ) đều được chạy tối đa 100 km/ h và tối thiểu 60 km /h .

Nếu ôm vô lăng chạy suốt 100 km / h trên làn sát lươn thì không CSGT nào phạt . Nhưng bác tài có văn hóa và lịch sự khi lái xe là không ôm làn sát lươn chạy suốt ( dù đi tốc độ tối đa cho phép 100 , 120 km / h , tùy cao tốc ) .

Làn sát lươn chỉ dành để xe vượt lên ( qua mặt ) , vượt xong thì xi nhan phải , để chuyển vào làn giữa .

Hạng D
7/3/07
2.225
53.539
113
đó giờ em mới nghe làn cao tốc sát lương là chỉ để vượt rồi vô trong, ko nên chạy suốt max speed ( nếu là người lịch sự ) :)
Thực tế phải chấp nhận hiện nay là cứ chạy làn nào cũng được. Khi gặp ai phía trước chạy chậm hơn mình thì chuyển làn và vượt, còn họ chạy chậm kệ họ :p

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Câu 1 : chạy đúng làn đường nhưng không theo biển báo và không theo vạch kẻ đường . Mức phạt thấp hơn nhiều so với sai làn .

Câu 2 : cả 2 làn ( không tính làn dừng khẩn cấp ) đều được chạy tối đa 100 km/ h và tối thiểu 60 km /h .

Nếu ôm vô lăng chạy suốt 100 km / h trên làn sát lươn thì không CSGT nào phạt . Nhưng bác tài có văn hóa và lịch sự khi lái xe là không ôm làn sát lươn chạy suốt ( dù đi tốc độ tối đa cho phép 100 , 120 km / h , tùy cao tốc ) .

Làn sát lươn chỉ dành để xe vượt lên ( qua mặt ) , vượt xong thì xi nhan phải , để chuyển vào làn giữa .
Xe cont xe tải chạy 65 lane trái cũng có ai phạt đâu.

• Like
Reactions: biển hiệu
Hạng D
4/2/08
4.567
6.435
113
TPHCM
R411 là lỗi kg tuân thủ... ngày trước 150k xé biên lai, hình như bây giờ lên 300k, mà 300k là kg xé biên lai thì phải

Lane trái cao tốc để vượt là chuẩn, các nước văn minh họ đều lái như vậy, thậm chí đường chỉ có 2 lane. Ở VN thì các bác biết rồi, cãi làm gì cho mệt.