Thảo Luận Chung Trẻ em xuất ngoại

Hạng B2
24/2/14
400
607
93
Các bác cho em hỏi trường hợp trẻ em 7 tuổi đi du lịch nước ngoài với ông bà nội mà ko có bố mẹ đi cùng. Trẻ có giấy ks và pport riêng. Còn cần thêm giấy tờ gì nữa ko Ah, Bác nào biết xin chỉ giúp em Ah. Cám ơn nhiều. Sorry vì lạc ...lối chút Ah.

Trùm Cô
27/11/07
854
46.551
93
Hên thì không sao. Xui thì bị hải quan VN vịn rồi năn nỉ cũng qua. Muốn không phiền thì bác ra CA phường làm cái giấy uỷ quyền cho ông bà.

Hạng C
19/12/14
760
917
93
Luật hàng không có nhắc là trẻ dưới 2 tuổi không có chỗ ngồi riêng và đi cùng bố mẹ.
Trên 2 tuổi thì ghi là có chỗ ngồi riêng, không đá động gì đến việc phải có người đi kèm.
Nếu có passport và trên 2 tuổi thì theo lý thuyết là sẽ tự đi máy bay được.

Tuy nhiên, passport và visa chỉ là tờ giấy thông báo cho phép đi và đến sân bay nào đó thuộc địa phận nào đó, chớ không có nghĩa là ta sẽ không bị chặn lại ở cái cổng an ninh sân bay ở phía đi hoặc phía đến, vì một lý do nào đó khiến họ nghi ngờ.
Như vậy, dù trẻ nhỏ tự đi máy bay thì chỗ kiểm tra xuất nhập cảnh tại sân bay vẫn có thể chặn lại như thường.

Trong trường hợp của bác thì có người đi cùng không phải là bố mẹ, vậy thì làm thêm cái giấy uỷ quyền có xác nhận và cam kết, em nghĩ sẽ không bị làm khó ở cửa xuất nhập cảnh.

• Like
Reactions: bighead
Hạng B2
24/2/14
400
607
93
Cám ơn các Bác , em ra phường làm đây ạh.

Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Nhiều khi hãng HK còn cho phép trẻ dưới 12t tự đi hay ko nữa, bác cứ ra phường làm giấy UQ cho chắc ăn

Tập Lái
2/8/06
25
149
28
48
Con em cũng vừa đi với ông bà và an ninh cũng có hỏi đó bác. Trình giấy ủy quyền và khai sinh tương ứng của cha/ mẹ và của bé là ok.

Hạng B1
22/10/15
58
19
8
40
cái này bác cho chắc chắc chắn thì chỉ hỏi mấy ông bên luật thôi