Hạng C
12/12/12
540
28
38
37
Hỏi các bác : Trình tự thanh toán khi mua nhà đất thế nào là hợp lý? Bên bán kêu ghi trong hợp đồng mua bán chỉ 100.000.00đ để né thuế thì có nên không?
Cảm ơn các bán tư vấn

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
Trình tự thường là
- Đặt cọc (10%)
- Công chứng (90%, sau khi trừ cọc)
- Giao giấy hẹn (Còn lại)

Dĩ nhiên mỗi giao dịch có những cái thỏa thuận, trình tự, giá cả từng đợt riêng giữa 2 bên.

Trong phần đặt cọc (làm giấy tay) ghi chi tiết số tiền mua/bán rồi nên giá trong HDCC thấp thò lợi cho bên Bán (thuế TNCN) và cả cho bên Mua (Thuế trước bạ). Dĩ nhiên có barem cira nhà nước, không thể thấp hơn mức đó

Các giá trị cao hơn (trên 10 tỷ) em không rõ, nhưng chịu đóng thuế thì cứ ra công chứng và mua sao ghi vậy thì chả vấn đề

Hỏi các bác : Trình tự thanh toán khi mua nhà đất thế nào là hợp lý? Bên bán kêu ghi trong hợp đồng mua bán chỉ 100.000.00đ để né thuế thì có nên không?
Cảm ơn các bán tư vấn

Hạng C
12/12/12
540
28
38
37
Cảm ơn các bác. Bên bán sẽ thanh toán hết chi phí bao gồm cả thuế trước bạ. Em hỏi vì không biết ghi giá như vậy thì có ảnh hưởng gì đến sau này mình bán lại không? Em mù tịt về vấn đề này.

Cho em hỏi luôn là từ khi công chứng đến khi có giấy hẹn là bao lâu vậy ạ. Có giấy hẹn có nghĩa là tất cả các vấn đề pháp lý đã ok rồi phải không ạ?

Hạng C
12/12/12
540
28
38
37
Làm thêm cái văn bản thoả thuận riêng ghi rõ bên mua khai thuế thấp giúp bên bán giảm thuế , có lăn tay ký tên
bat họ uỷ quyền khai thuế luôn
Cái này để làm gì vậy bác? Cảm ơn bác

Hạng C
12/12/12
540
28
38
37
Giá hd thấp, bác chuyển tiền rồi nó lật ko bán ,k đăng bộ đc thì đền tiền lại theo giá mua bán trên hd.
nên làm thêm cái này để có cơ sở khi tranh chấp thôi
Lăn tay luôn có nghĩa là công chứng luôn cái văn bản này hay sao bác

Hạng C
12/12/12
540
28
38
37
Ko có công chứng cai nay a ơi
nếu a mua bán qua môi giới thì nhờ họ là bên thứ 3 làm chứng trong văn bản thoả thuận càng tốt
À em hiểu rồi
Cho em hỏi luôn là từ khi công chứng đến khi có giấy hẹn là bao lâu vậy ạ. Có giấy hẹn có nghĩa là tất cả các vấn đề pháp lý đã ok rồi phải không ạ?

Hạng C
12/12/12
540
28
38
37
Em mua của chủ luôn nên mới hỏi cho rõ. Chứ lần trước em mua vay ngân hàng và qua cty môi giới nên họ làm hết, em không phải làm gì cả

Hạng B2
22/6/16
175
3.802
93
Rừng Xà Nu
Cái Hợp Đồng đặt cọc bác phải tự soạn, đừng dùng mẫu của sale đưa. Trong hd đặt cọc bác phải ghi đúng giá bán thực tế, thuê má ai chịu. Nhớ thêm câu "sau khi công chứng, bên mua sẽ chuyển khoản cho bên bán số tiền xxx và bên bán sẽ trao hd mua bán, giấy cn qsdd, biên lai để bên mua làm thủ tục sang tên".
Số tiền còn lại sẽ trả khi đã sang tên sổ là bao nhiêu. Cái này coi bộ cực quan trọng, đừng nghĩ có hd mua bán công chứng là xong nhé. Khi bác làm thủ tục đăng bộ, suôn sẻ thì ko sao, nhỡ có gì trục trặc cần bổ sung thì còn số tiền này bên bán mới rốt ráo giup mình.

Hạng B2
22/6/16
175
3.802
93
Rừng Xà Nu
Công chứng xong bác làm thủ tục đăng bộ luôn nếu hồ sơ ok hết thì khoảng 2-3 ngày là có phiếu hẹn trả kết quả. Cái này tùy nơi em ko rõ.

Phiếu hẹn trả kq thôi mà, kết quả có thể là có hoặc không. Tới ngày bác lên cũng có thể nó hẹn lại.

Chừng nào sổ sang tên bác mới xong.

À em hiểu rồi

• Like
Reactions: lucky4