Hạng B2
1/6/05
199
4
18
Tình huống này chưa thấy nói trong phần Hướng dãn sử dụng xe 4x4 của bác vuhn

Như trong ảnh trên - tạm gọi chênh lệch độ cao giữa hai bánh là h - cần xác định vị trí trọng tâm--> tính được giới hạn an toàn h cho mỗi loại xe.
Xin hỏi thêm các bác đã có kinh nghiệm : trong trường hợp xe đang ở vị trí như trên , nếu bánh trước bên phụ bất ngờ gặp mô đát cao hơn- Xử lý như thế nào để tránh xe bị lật??

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam
RE: Trọng tâm xe của bạn nằm ở đâu ?

Nếu thế thì chỉ có cách là tài bỏ lái nhấy sang ghế phụ mà đè xuống thôi.

Hạng C
14/2/05
735
2
18
56
Hà Nội

Đây là các bác ấy "diễn" để chụp ảnh thôi :D. Đi thật chẳng có lúc nào phải nghiêng xe thế này đâu.

Hạng C
14/2/05
735
2
18
56
Hà Nội

Chắc là giống như thế này hả bác?

Tập Lái
27/9/05
32
0
0

hI pAC camel.
em thấy xe Pac đỗ ở Hàng chuối, trước cửa hội LHPN VN

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Đây là ví dụ về trọng tâm của 1 xe SUV trung bình, có chiều dài 4.5m, rộng 1.8m, cao 1.8m, chiều dài cơ sở 2700mm. Hầu hết xe SUV đều có phân bố trọng lực khá cân bằng cho 2 trục trước/sau, nghĩa là trọng tâm của nó nằm ở gần chính giữa 2 trục ấy. Độ cao dự kiến của trọng tâm là bằng đỉnh bánh xe, đã tính đến việc hầu hết trọng luợng nằm ở khung gầm và động cơ, còn thân xe nhô lên trên nhưng trọng lượng cũng không bằng phần bên dưới được.

Theo hình trên, các bác có thể thấy được góc lật xe lý thuyết (khi trọng tâm rơi khỏi bề mặt tiếp xúc của 4 bánh tạo ra). Góc này là khá lớn và tôi nghĩ rằng đa số chúng ta sẽ rút lui trước khi để cho xe rơi vào những góc nghiêng cỡ như vậy.

Góc lật xe theo phương dọc lớn hơn đáng kể so với góc lật xe theo phương ngang. Vì thế khi có chướng ngại vật thì tiếp cận theo phương dọc sẽ an tòan hơn.

Hạng B2
20/4/05
140
0
0
www.taybacgroup.com.vn

Chắc do trọng trong nằm ngay giữa nên một lần xe của tôi bị kênh cả 2 bánh chéo nhau khi đang bò qua kênh dẫn nước, chơi trò bập bênh ngay giữa lòng kênh! Kênh hơi sâu nên phải tiếp cận và vượt qua theo phương chéo góc. Kết quả xe không thể chạy được do không có hệ thống Traction Control và cũng không có LSD nốt, dù là 4WD. Tôi phải nhờ vài người đẩy và phải đẩy nhổng đích xe lên cho cả 2 bánh trước chạm đất thì xe mới thoát.
Các bác chú ý khoản này nhé.

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Nếu 2 bánh cùng bị hẫng thì chỉ có khóa vi sai cầu (axle differential lock) mới cứu được. Khi khóa vi sai cầu thì cả 2 bánh của cầu đó sẽ quay cùng tốc độ, như xe oto của trẻ con ấy. Khi đó thì thậm chỉ chỉ cần 1 bánh chạm đất, xe vẫn chuyển động được.

Tập Lái
10/10/09
6
0
0
Re: RE: Trọng tâm xe của bạn nằm ở đâu ?

thanks pac ' danh bat bong dem " da dem lai anh sang cho e ,tu truoc toi gio e chi biet lai thoi
ko biet trong tam la chi mo rua