Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé
Các bác chuyên môn cho em hỏi vấn đề sức khỏe của bé nhà em: (17 tháng tuổi)
Cháu đi học về ăn vào là bị ói, sau đó không chịu ăn nữa chỉ đòi uống nước. Em lấy nước lọc pha một ít muối vào cho bé uống, sau một lúc bé lại ói tiếp và cứ uống rồi lại ói rồi lại khát, lại uống và... ói cứ như thế ! Em rất lo lắng, không biết bé bị vậy là sao ? mong các bác chỉ cách chữa cho bé, vì em ở vùng sâu vùng xa và hiện tại là buổi tối :( sáng mai có lẻ cho bé đi bệnh viện.
Mong được sự tư vấn của các bác ! em xin cảm ơn các bác nhiều !

• Sad
Reactions: chutungvn
Hạng C
23/9/06
821
15
18
Ha Noi
otosaigon.com
RE: Trường hợp bé ói liên tục !

Không sao đâu bác ạ,đấy là do cháu nhà bác đã bị nhiểm virut tiêu chảy rồi đấy . Vì 2 đứa cháu con của mấy đứa em của em tháng trước cũng bị như trường hợp của cháu nhà bác đấy.Đi khám thì bác sỹ bảo như vậy.Nếu nhanh thì 2 hôm là hết nôn thôi , nếu nặng thì sau vài ngày sẽ bị tiêu chảy,và sau vài ngày là hết thôi.Những lúc thế này cứ cho cháu uống thêm nước nhiều vào - cho dù bé bị nôn ra.Nếu có thế bác cho cháu uống thêm nước cơm hoặc cháo loãng...Tốt nhất là ngay mai bác cứ đưa cháu đi khám xem thế nào bác ạ...Chúc cháu nhà bác chóng khỏe!...

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

danmexe : cảm ơn bác nhiều, qua những điều bác nêu giúp em bớt lo nhiều ! em cũng đang cung cấp nước đều cho bé !

cute : ban đầu em cũng sợ xảy ra như trường hợp bác nêu nhưng qua hỏi cô giáo và kiểm tra người bé thì không thấy gì bất thường !

Hạng B2
11/2/08
344
20
18
Vùng sâu vùng xa

ra tiệm thuốc tây mua vài gói oresol cho bé uống, pha đúng hướng dẫn ,, ko nên pha quá đậm đặc.

Hạng C
23/9/06
821
15
18
Ha Noi
otosaigon.com

Đặc biệt bác phải nhắc nhở người nhà luôn phải vệ sinh sạch sẽ mọi thứ trước và sau khi dùng cho cháu.Vệ sinh tay sạch sẽ - nếu như sau vài ngày sau khi nôn cháu bị tiêu chảy"trong trường hợp này thì nên vứt nhưng đồ dùng của cháu luôn,ví dụ quần,bỉm hay khăn sữa dùng khi cháy đang mắc bệnh..."

O.S.P.D & EMMA JUDGE
22/2/07
1.092
7
63
Saigon

Sao đang khi ói liên tục mà các bác chẩn đóan là tiêu chảy được?
@ntchonthanh: Nếu triệu chứng xảy ra như thế là rất nguy hiểm. Có thể cháu bị trào ngược thực quản hoặc bị trào ngược dạ dày.. chính vì thế ăn hoặc uống vào sẽ ói ra vì dạ dày không dung nạp được hoặc thực quản có vấn đề... bác check lại chiều nay cháu ăn gì? uống gì? Có chơi đồ chơi gì nhỏ nhỏ không? Bây giờ cháu có bị tiêu chảy không? Hay chỉ ói thôi?
Cũng có thể là cháu bị sốt hoặc một triệu chứng bệnh khác...
Bác xem lại cháu có bị sốt không? thân nhiệt có tăng không? Có khó thở không? hoặc có triệu chứng gì khác ngòai bị ói không?
Trẻ 17 tháng tuổi rất phải quan tâm đến dị vật đường hô hấp nhé...

sáng mai đưa ngay đến khoa nhi bệnh viện gần nhất...

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Duong_Cao : hic ! cả ngày hôm nay em ở SG, mẹ nó alo em dzọt dìa chớ có biết ất giáp gì đâu (cả ngày bé ở nhà trẻ) :( đi học dìa, mẹ nó đút cháo ăn một lúc thì ói ra, nó cứ đòi nước uống. Uống no thì ói và lại đòi uống nước rồi lại ói như em nói ở trên ! (mới vừa bị lúc đi học về) nên chưa thấy triệu chứng tiêu chảy (đêm nay em sẽ thức theo dõi). Thân nhiệt có tăng (có sốt)
Dạ sáng mai em cho bé đi Nhi Đồng luôn ! bệnh viện trên này không phải nói xấu BS quê nhà chứ thì em pótay dzới bác sĩ hết, chẳng biết đường nào mà lần ! (có nhiều chuyện đã xảy ra trực tiếp với người thân em rùi) mình ở xa phải chịu cực vậy ! :(

to all : Em xin chân thành cảm ơn tất cả những ý kiến tư vấn của các bác !

anhhai80 : thuốc đó trị cái chi vậy bác ? vậy là bé bị gì ? (dụ thuốc men, bịnh tình là em dốt đặc cán cuốc)

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Oresol dùng để chống mất nước & bù muối khi bị tiêu chảy cấp. Con bác không bị tiêu chảy thì không cho uống. Em nghĩ con bác bị rối lọan tiêu hóa. Bác theo dõi nếu cháu sốt cao thì phải cho bé uống paracetamol để bớt sốt, đồng thời phải đắp khăn ấm lên trán, lau mình để hạ nhiệt rồi sáng mai đi viện khám. Còn nếu trầm trọng hơn thì không chờ mà phải đưa đi ngay.

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Trích đoạn: lightmoon_204

Tình hình bé giờ sao rùi bác? đỡ hơn chưa ạ?
Bi giờ thì bé ngủ gồy ! chưa biết sao, để đêm nay thức theo dõi từ giờ đến sáng mai ! :(