Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Cái thớt kia của em mọi người đọc không kỹ mọi thứ cứ đổ cho 1 nhà thầu khiến em phải tách ra cho nó rõ hơn từng thầu một vậy.
Thầu này có 2 phần việc; đầu tiên là cửa gỗ như em đã mô tả trong thớt kia. Lúc làm cửa lỗi nhiều lắm, vốn dĩ biết các nhà thầu ở VN đọc bản vẽ rất "tài" và đã trao đổi khá sâu và kỹ với nhà thầu này rồi nên mặc dù trong quá trình làm cửa nhiều vấn đề (trễ hẹn nhiều, sơn sai màu, sơn cửa tại nhà đã hoàn thiện khiến bụi sơn bay lung tung kết dính với bụi gỗ làm tường nhỏ giọt màu nâu đỏ, thợ làm lâu cho thấy không đủ tay nghề) nên em quyết định giao tủ bếp cho thầu này làm.

Xong sau khi về nhà kiểm tra thì nhìn chung không như kỳ vọng.
Sơn trắng tưởng nó sáng bóng nhưng nó mờ màu hơi xỉn. Kính cửa bảo làm đục viền mỏng thì làm kính trong và bắt đầy silicon xung quanh. Nhìn chung là cần vứt đi bộ cửa kính.

Sau đây là vài bức ảnh nói lên tất cả:
Tổng thể tủ bếp:
Tủ bếp nhà em cho các bác rút kinh nghiệm

Các vị đừng nghĩ là thầu biết làm hết; em không bao giờ nghĩ là nhà thầu nội thất này lại đem cái phân chia tủ rất lộ liễu; lúc đầu định dặn xong bụng bảo dạ nghĩ là họ làm chuyên nghiệp biết hết cần gì dặn. Hậu quả đây, ai gánh chịu không biết xong chủ nhà nhìn thấy hàng ngày. Lúc đầu là vạch cực rõ, sau thầu nội thất trét bột sơn phủ lên nhưng không thể xóa dấu vết:

Sản phẩm cánh tủ đây; không biết ở VN có mấy cánh được như thế này (toàn bộ 6 cánh dính hết):

Còn đây là phương pháp lắp máy hút mùi.
(Dặn kỹ đi đi lại lại là anh mua cái máy rồi, đo đạc cẩn thận thiết kế chỗ lắp cho anh cho nó vừa). Xong về thì nhìn thấy nó hụt vào trong, và được modify đi một chút theo kiểu Việt nam:

Vết phân chia trên cánh hơi thô:

Nhiều vị trí không khoan lỗ đi dây điện, sau phải nhờ chỗ khác làm hộ:

Các bác tự tìm lấy xem ai thi công cái này nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
4/6/15
0
43
12
33
Công nhận lỗi quá nhiều. Cái này làm hợp đồng không có phần nghiệm thu hả bác. Bên em hợp đồng trả 3 đợt: Đợt 1: Kí lần 1 trả 30%. Đợt 2 lắp đồ xong trả 50%. Đợt 3 là phần nghiệm thu giữa 2 bên. Bác không nghiệm thu cho thì bên nhà sản xuất mất 20%. Nghiệm thu ở đây là chất lượng thi công, vật liệu và thiết kế.

Tập Lái
4/6/15
0
43
12
33
Bác chủ dễ tính thật, gặp e là bắt tháo về, làm ẩu thấy gớm
Bác chủ dễ tính quá đó. Bên em trước khi lắp mời chủ nhà lên xưởng nghiệm thu lần 1, xem sai sót gì không chỉnh sửa tại xưởng luôn có máy móc cho dễ. Lên lắp nghiệm thu lần 2. Có khách còn lên xưởng hằng ngày xem đóng như thế nào.