PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
Cái lọc gió máy lạnh Innova của em lâu ngày quá giờ nó đen xì, rửa bằng bột giặt cũng không ăn thua. vừa rồi em phải ngâm thuốc tẩy thì nó mới trắng lại, nhưng do giặt nhiều lần giờ mặt nó xủi lên rất nhanh bám bẩn mà mỗi lần giặt phải chờ vài tiếng phơi ngoài nắng mới khô.
Cuối tuần vừa rồi, em đã tự mình "chế" một cái lọc gió máy lạnh có gắn than hoạt tính để khử mùi. Kết quả khá tốt các bác ạ: đi sau xe khác em thử lấy gió ngoài thì mùi khói xe trước vào xe giảm đi rất nhiều (so với dùng lọc gió zin) nhưng chỉ 1 chút sau là mùi khói trong xe được khử (hê hê tự sướng). Đây là quá trình, rất đơn giản và ít thời gian, các bác xem có góp ý gì cho nó hoàn thiện hơn nữa nhé:
Vật liệu chuẩn bị: Nẹp ống nhựa dây điện loại 2,5cm và than hoạt tính, bông lọc nước hồ cá, keo 502.
1. Dùng nẹp nhựa, làm khung kích thước 190 x 200:

2. Gắn cắt 2 miếng than hoạt tính kích thước 200 x 40 và bông lọc nước hồ cá rồi gắn vào khung,

Các bác lưu ý là miếng lưới chặn (đan bằng nẹp nhựa nhỏ) thì 1 mặt mình dán cố định, 1 mặt mình chỉ gài vào thôi để sau này còn tháo bông lọc ra thay hoặc giặt
Tổng thiệt hại cho giai đoạn này rất ít:
Cây nẹp nhựa: khoảng 5.000; Keo 502: 5.000; (không nhớ chính xách) bông lọc khoảng 2.000, than hoạt tính thì em xin được :D
Ưu điểm của cái lọc này của em là bông lọc có thể tháo ra giặt dễ dàng, nếu cần thay luôn vì nó rất rẻ và quan trọng hơn là miếng than hoạt tính kia giúp khử bớt mùi.

Em đang có ý định thực hiện dự án này giai đoạn 2 là tháo ruột phát ion từ máy life pro rồi gắn vào hốc hút gió của máy lạnh, công tắc của nó thì gắn bên ngoài. Bác bác thấy có ổn không.

24/3/10
4.364
3.876
113
Theo em thì nếu đã mất công làm khung thì pác nên mua tấm lọc Hepa, hiệu quả lọc đến 99,99% thường được sử dụng trong các xe Mercedes hơn là dùng các bông lọc.

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
XÌ TRUM TÍ ĐÔ nói:
Theo em thì nếu đã mất công làm khung thì pác nên mua tấm lọc Hepa, hiệu quả lọc đến 99,99% thường được sử dụng trong các xe Mercedes hơn là dùng các bông lọc.

Thanks bác, Bác giới thiệp em cái tấm Hepa nó như thế nào không? chổ nào bán để em mua về thay cái bông lọc kia

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Bác làm thế này thì mấy bác OS bán hàng phụ tùng xe trong 4R này còn đâu đường làm ăn?
Dù sao cũng khen bác sáng tạo, dám nghĩ dám làm...

Hạng C
26/4/07
817
1
16
39
www.dungquang.com
Tăng thu giảm chi tong thời buổi kinh tế khó khăn .Em kiến nghị sao bác không để cả tấm than hoạt tính vừa với khung tấm lọc luôn để tăng hiệu quả lọc và khử mùi .

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
nicole nói:
Tăng thu giảm chi tong thời buổi kinh tế khó khăn .Em kiến nghị sao bác không để cả tấm than hoạt tính vừa với khung tấm lọc luôn để tăng hiệu quả lọc và khử mùi .
Lúc đầu em cũng làm như vậy bác ạ, nhưng than hoạt tính dày nên lương khí qua không đủ khi mình bật quạt số lớn nên em lại tháo ra và cắt bớt