Hạng B2
24/10/07
254
0
0
RE: Tự làm tấm cách nhiệt cho xe

Trích đoạn: mingo

He he...mấy bác U50 thì mới phải trèo lên capo thôi, anh em U30 là vô tư...các bác nhảy..

U50 thì phải trèo lên Capo mới được hả Bác, bỏ mịa E thế là chỉ còn 10 năm nữa là phải trèo rồi

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Trích đoạn: vndnguyen

Em có thêm thắc mắc về cách làm tấm chắn nắng của bác Vonga:
- khi gỡ 2 tấm đó ra thì bác cất ở đâu ạ?
- thay vì dùng 2 tấm đó thì mình dùng tấm bạt phủ kín xe có tác dụng tương đương ko?

Bác này buồn cười ghê:
- Cuộn lại cất vào cốp chứ sao. Chỉ mất tối đa 30 giây.
- Tấm này là tấm cách nhiệt, nó gồm có 3 lớp: Ở giữa là nylon như kiểu bong bóng để cách nhiệt, hai mặt là nhựa tráng kim loại để phản nhiệt (nó như cái gương vậy bác ạ). Chính vì cấu tạo như vậy nên nó cách nhiệt cực hiệu quả. Còn bạt phủ xe thì...???

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: vonga

Trích đoạn: vndnguyen

cách của bác vonga thì quá tuyệt vời rồi, nhưng mà hơi lỉnh kỉnh:D. Nếu đậu ở trong sân nhà mình thì ok chứ đậu ngoài đường hoặc nơi công sở thì hơi phức tạp nhỉ[&:]

Em thì mới mua 1 tấm chắn nắng dài để gắn lên kính trước (có 2 loại trong Metro là 600x1300 và 720x1450). Cái này thì không tốt bằng cách làm của bác vonga nhưng được cái đỡ phức tạp hơn, khi đỗ xe xong mình có thể ngồi yên trong xe gắn lên rồi mới bước ra ngoài:)

Em thấy trong User manual xe em có đoạn: "không nên để tấm cách nhiệt loại phản xạ giữa kính lái và bảng tap-lo vì có thể gây phản xạ qua lại giữa mặt trong kính và mặt tấm cách nhiệt dẫn đến tăng nhiệt độ, làm hư hại nội thất của xe...". Em thì chưa thử nên hổng bít thể nào. Bác lưu ý nhé!
Em vừa chế mấy tấm mới. Mấy tấm cũ bề mặt phản xạ bị bong hết rùi. Tính ra dùng được khoảng 6 tháng. Mà chưa bị mất lần nào các bác ạ.
ko biết nhà SX nó khuyến cáo thế nào, chứ em dùng thực tế thì thấy đỡ nóng hơn rất nhiều bác ạ. Nhất là trên tablo, nếu ko có che thì nó nóng đến bỏng tay, mà có che (bằng tấm cách nhiệt phản xạ ở trong xe) thì tablo ko hề nóng, chỉ hơi âm ấm bằng nhiệt độ trong xe thôi.

Tập Lái
12/2/20
1
0
1
33
Em thấy nhiều bác hỏi về chỗ mua tấm cách nhiệt, che nắng cho xe. Em thấy các tấm cách nhiệt bán sẵn chất lượng không tốt lại không vừa vặn với mỗi loại xe. Em có cách tự làm tấm cách nhiệt tốt - bền - rẻ rất đơn giản như sau:
  • B1: Mua tấm cách nhiệt loại tốt ở các cửa hàng VLXD: Giá khoảng 20k/m2, nên chọn loại dày trên 5mm, kích thước tùy chọn theo xe. Mang về cắt vừa vặn với khoảng kính muốn che.
  • B2: Mua nút hơi cao su ở siêu thị: Loại tốt khoảng 10k/4 cái. Kính trước và sau nên dùng 6 cái (4 ở góc và 2 ở giữa), kính sườn chỉ cần 4 cái ở góc
  • B3: Đục lỗ tròn trên miếng cách nhiệt và lắp nút hơi cao su vào: Chú ý đo khoảng cách để các nút ấn vừa lên 4 góc và giữa kính, không trệch ra ngoài.
  • B4: Gập lại theo đường gân và cất vào cốp xe
  • B5: Lấy ra và ấn lên kính khi cần
Em dùng tấm này dán ở ngoài kính xe, để cả buổi trưa ở ngoài trời nắng khi ra chỉ cần bật ĐH khoảng 30s là chui vào được. Hình nó đây nè các bác

Bác ơi. Cho em xin mấy tấm hình để tham khảo với ạ.0932011757. Thanks bác