Tập Lái
13/7/16
15
13
3
37
Bị chuyển công tác về Ga sóng thần mà khổ nỗi con vợ già của em mắt mũi nó kém quá, đèn đóm gì mà cứ mờ mờ ảo ảo, vàng vọt thế là dành 10 ngày lang thang trên khắp các diễn đàn otosaigon, otofun, tinhte tìm hiểu về các giải pháp tăng sáng bằng xenon, ballast, led thì em quyết định tự thay mắt cho con ô tô già nhà em hehehe

Tăng sáng bằng cách thay bóng xenon, xe em dùng chân h11 thì có nhiều hãng aozoom, philips, osram. nghiên cứu kỹ thấy osram thì giá cao quá, philips nghe nói anh em kêu dễ dính hàng fake cuối cùng em chọn luôn bóng aozoom vì thấy cũng là hàng đức, giá 1 củ 600k cả cặp đèn tính ra có 800k 1 cái khá rẻ và được hãng bảo hành 3 năm. thế là coi như xong phần bóng xenon.

Em thích ánh sáng xenon màu trắng nên chọn bóng aozoom 5500k cho nó tây ạ.
chọn xong bóng thì tiếp đến là phải kiếm ballast kích sáng cho bóng, cái này nhiều tên gọi như bộ chấn lưu điện tử, bộ kích sáng thôi thì gọi ba lát cho nó nhanh :)
Em lấy luôn cái ballast 35w cũng do ông aozoom sản xuất loai này giá 500k một em, hai em là 1 củ vậy là đồng bộ.

Xong xuôi hết thì bắt tay vào làm, rủ thêm thằng cu em học cao đẳng ô tô qua phụ, và đây là thành quả sau hai ngày vật lộn của 2 thằng hihi
Mệt nhưng công nhận thấy vui và hạnh phúc vì lần đầu DIY thành công.
Anh em thấy hay thì commment vài câu ủng hộ hội em yêu khoa học ạ

Test thử một bóng trước em đã thấy quá ngon so với đèn halogen cũ.

Đèn Pha có xenon sáng cả xóm luôn ạ, pha này dài chắc phải hơn trăm mét

Cos quá ổn, và đường cắt thẳng lắm.

Tập Lái
13/7/16
15
13
3
37
Chiến luôn đi bác, mua về tự làm rẻ hơn khỏi cần vác ra ngoài nhờ thợ thuyền gì bác ạ

Hạng B2
13/11/11
195
20
18
33
Có cần mua thêm 1 bộ dây gồm: rờ lay, cầu chì không bác, em sợ nếu câu trực tiếp vào dây bóng đèn trên xe nó không đủ tải, làm chảy dây.

• Like
Reactions: tuannguyen631ADV
Tập Lái
13/7/16
15
13
3
37
Chỗ nào bán 1tr2 bác?

Chắc bác ấy mua 1 bóng + ballast nên 1tr2 bác ạ, chứ em mua bên http://aozoom.vn/ cả cặp xenon bảo hành 3 năm cũng hết 1 triệu 600k thêm ballast keo kiếc các loại la trên 2tr500 rồi, thấy trên mạng cũng có nhiều ông bán rẻ hơn nhưng toàn bảo hành 1 năm nên em sợ dính hàng đểu.

Có cần mua thêm 1 bộ dây gồm: rờ lay, cầu chì không bác, em sợ nếu câu trực tiếp vào dây bóng đèn trên xe nó không đủ tải, làm chảy dây.

Đúng rồi bác, mấy cái này phải rành tí về điện đóm, đo đạc chứ không nó cháy thấy bà lun hihihi, hôm nào rảnh cafe có gì em với thằng em phi lên chiến cho bác.

• Like
Reactions: minh2b
Hạng C
6/4/10
777
2.914
93
Chắc bác ấy mua 1 bóng + ballast nên 1tr2 bác ạ, chứ em mua bên http://aozoom.vn/ cả cặp xenon bảo hành 3 năm cũng hết 1 triệu 600k thêm ballast keo kiếc các loại la trên 2tr500 rồi, thấy trên mạng cũng có nhiều ông bán rẻ hơn nhưng toàn bảo hành 1 năm nên em sợ dính hàng đểu.

Đúng rồi bác, mấy cái này phải rành tí về điện đóm, đo đạc chứ không nó cháy thấy bà lun hihihi, hôm nào rảnh cafe có gì em với thằng em phi lên chiến cho bác.
Trên web của bác thấy có nhiều loại Ballast quá, giá tiền cũng chênh nhau. Bác có thể nói sơ ưu nhược từng loại không?

P/S: Oser có được giảm giá hông ta? :)

• Like
Reactions: tuannguyen631ADV
Tập Lái
13/7/16
15
13
3
37
Trên web của bác thấy có nhiều loại Ballast quá, giá tiền cũng chênh nhau. Bác có thể nói sơ ưu nhược từng loại không?

P/S: Oser có được giảm giá hông ta? :)

dạ em cũng là dân DIY gà lắm bác ơi hihih, theo em tìm hiểu và hỏi nhiều nơi tư vấn thì lượm lặt được chút kinh nghiệm như sau, hy vọng giúp ích được cho bác:

- bóng xenon thì có công suất 3000k, 4300k 2 thằng này ánh sáng vàng
- xenon loại 5000k -5550k - 6000k thì ánh sáng trắng

Mấy cái bóng xenon càng cao trên 5000k này nó rất chói, bữa em nghịch ngu thử để gần tí nữa lòa mắt luôn hic, do đó nên mình phải gấn thêm bi (gương cầu) để nó tạo đường cắt ra phân tản ánh sáng ra:

Bi thì em dùng bi zin theo xe, vì em cảm thấy vậy là đủ, còn xe bác tối hơn thì bác nên mua mấy cái bi xịn như hella 5, audi q5 gì ấy, trên mạng nhiều nơi bán lắm, kiếm được hàng zin xe thì tốt còn không cứ bảo hành lâu 2,3 năm thì múc.

Về ballast thì em không phải dân độ xe nên không quá hiểu về nó nhưng thằng em họ tư vấn mua ballast đồng công suất xenon, ví dụ xenon 3000k thì bác mua 35w, xenon 4000k thì ballast 45w, 5000k thì 55w.

Tuy nhiên thực sự cái vụ ballast này qua nghiên cứu facebook của mấy anh cao thủ độ xe thì em nghĩ khi mua nên để ý nhiều đến ánh sáng của bóng và bi
Ví dụ: khi có bóng xenon + bi khủng, xịn thì mua ballast 35w kích cũng đủ vì bóng đã quá sáng
còn bóng và bi cùi thì mua 45w- 55w cũng được.

Ballast có tác dụng kích sáng nhánh, đá pha nhanh..vv nói chung phải khá am hiểu mới biết hết ạ.

Em suy nghĩ sao thì nói vậy, nhiều chỗ chưa đúng mong anh em bổ sung ạ.

@minh2b em không quen bên đó bác ơi, alo thì họ tư vấn rồi giao hàng thôi, hôm trước mua nguyên bộ em kêu là oser thì được giảm 50k phí ship, bác cứ hỏi thử đi, chúc bác DIY thành công, có gì giao lưu cafe bác nhé hihih