Hạng B1
28/4/15
55
29
18
37
Can Tho
Mình ở Cần Thơ, chỗ người bán xe cách 260 km. Qua mấy ngày tham khảo mình soạn ra quy trình bán xe và có 1 số thắc mắc. Các anh/em xem qua bổ sung giúp mình với vì chưa rành lắm.
1. Bên bán mua chuẩn bị đầy đủ giấy tờ (Giấy xe, CMND,đăng kiểm...).
2. Thỏa thuận giá cả.
3. Đem xe của bên bán ra hãng gần nhất nhờ kiểm tra tình trạng xe (Chevrolet Spark). --> Bước này nên thỏa thuận với bên bán thế nào? Và kiểm tra như thế nào là OK và không OK, và bước này có còn deal giá xuống thấp thêm được không? Chi phí nhờ hãng xe nó kiểm tra tổng quát xe là bao nhiêu tiền?
4. Ra công chứng làm hợp đồng và giao tiền.
5. Mình chạy xe về nhà, bên bán giử lại cavet gốc xe để làm thủ tục rút HS gốc. --> Bước này có phải nên thỏa thuận với bên Bán là mình sẽ giử lại 5-10tr, khi nào mình nhận được HS gốc thì chuyển khoản cho bên Bán? Nếu đúng vậy thì có cần đưa vào HĐ mua bán không?
6. Mình về nhà tháo biển số gởi lên cho bên bán rút HS gốc. ---> Trong quá trình chạy xe từ nơi người bán về nhà mình tới 250km mà không có giấy tờ lở bị CSGT kiểm tra thì làm sao ạ?
7. Nhận HS gốc đi đóng thuế và đk mới tại địa phương.
Cảm ơn các anh/em.

• Like
Reactions: Chidoanh
Hạng B2
30/11/15
138
85
28
34
Bác tự làm khó bác và người bán rồi đó :)

1. Xem xe như thế nào giá cả ra sao, được thì làm hợp đồng mua bán luôn(trả đủ tiền cho bên bán để lấy xe luôn ), kêu bên bán giao tất cả giấy tờ cần thiết cho bác. Thế là bác lấy xe chạy về nhà thôi-> chỉ mất 1,5h để mua xe hà. Đánh xe về nhà thôi.
2. Chạy vài hôm cho chán đi rồi tháo biển số+ hộ khẩu photo+ cặp vẹt+ CMND..gởi qua đường chuyển phát nhanh nhờ bác bán xe rút hồ sơ cho bác và gởi lại cho bác về CT đăng kí!! Vậy cho lẹ!! Tks. Nếu không hiểu alo mình hướng dẫn cho bác. Lh : 0902 606 840(Tư), [email protected]

• Like
Reactions: hai_truong8x
Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Bên bán chỉ làm mỗi một việc sau khi thỏa thuận xong giá cả là làm hợp đồng bán xe cho bên mua,nhận đủ tiền rồi giao xe,giấy đăng ký,kiểm định và BHDS(có thể còn hạn hoặc hết hạn)cho bên mua.Các bước trên bác kê ra là việc của bên mua làm hết.

• Like
Hạng B1
28/4/15
55
29
18
37
Can Tho
Trường hợp người bán là chủ thứ Hai của xe và giấy tờ xe vẫn đứng tên chủ thứ nhất (chủ 1 là em của chủ 2) . Vậy thủ tục mua bán xe này sao vậy các anh.

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Trường hợp người bán là chủ thứ Hai của xe và giấy tờ xe vẫn đứng tên chủ thứ nhất (chủ 1 là em của chủ 2) . Vậy thủ tục mua b
án xe này sao vậy các anh.
Nếu người bán xe đã được người chủ ủy quyền(công chứng) rồi thì ký giấy với người bán,nếu người ta chỉ mới làm giấy tay với nhau thì người bán có trách nhiệm mang giấy tờ tới cho người chủ đứng tên ký giấy bán trực tiếp cho mình luôn(công chứng) vì giấy tay của họ chưa có giá trị pháp lý.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like