Tập Lái
27/4/19
27
11
4
43
Tư vấn chỉnh thước lái, độ chụm xe Kia Sorento
*Ảnh minh họa

Xin chào các Anh

Do xe em lớp sơn trên vô lăng bị sờn, nên có nhờ thợ tháo vô lăng ra sơn lại. nhưng khi lắp lại họ lắp lệch vô lăng so với độ thẳng bánh xe. Có nghĩa khi xe em chạy thẳng thì vô lăng quay qua trái 1 góc tầm 10 độ.

Em có quay lại bắt họ lắp lại nhưng họ lại không tìm ra đồ mở vô lăng, nên họ thực hiện phương pháp xoay bánh lái qua hết bên trái và tiến hành dùng cờ lê chỉnh con ốc ở mặt trong bánh trước bên phụ. Chỉnh một hồi rồi dùng dây căng lại và đúng là vô lăng không quay qua 1 góc khi chạy thẳng.

Nhưng sao em thấy lo vì cái này không phải sai chỗ bánh mà sai chỗ lắp lệch góc vô lăng sau khi sơn lại. Vậy em nhờ các anh có kinh nghiệm thì có nên đi canh lại không ạ, nếu canh lại thì vào hãng hay ở đâu uy tín tại tp hcm.
Em cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/2/15
296
231
43
lắp lệch vô lăng mà đi chỉnh bánh xe, thì theo suy nghĩ của e thì lúc đó độ đánh lái hết qua trái và đánh lái hết qua phải sẽ khác nhau. ví dụ đánh hết qua trái 360 độ thì đánh hết qua phải chỉ còn 350 độ, theo suy nghĩ của e thôi nhe :))

Hạng F
28/8/19
6.677
11.359
113
Palm Beach, Florida, US
Nghe cứ như phim hài! Thợ thầy garage gì kỳ vậy. Đồng ý luôn có range chỉnh nhưng luôn có 1 qui tắc chung là mọi thứ về điểm giữa là tối ưu. Giả sử sau này xe Bạn bị lệch lái mà Bạn đã chỉnh đến maximum (là cái vừa làm)_thì sao mà chỉnh Alignment nữa trừ khi lại chấp nhận tay lái nhìn lệch.

Hạng B2
17/2/16
371
619
93
Vũng Tàu
Ủa bài này đã có nhiều bác vô tư vấn hướng xử lý rồi mà, sao giờ ko thấy tư vấn của những bác ấy nữa vậy. Đơn cử như bác @Osin tư vấn nhiều lắm mà thiết thực nữa, giờ mất tiu hết????

Hạng F
28/8/19
6.677
11.359
113
Palm Beach, Florida, US
lắp lệch vô lăng mà đi chỉnh bánh xe, thì theo suy nghĩ của e thì lúc đó độ đánh lái hết qua trái và đánh lái hết qua phải sẽ khác nhau. ví dụ đánh hết qua trái 360 độ thì đánh hết qua phải chỉ còn 350 độ, theo suy nghĩ của e thôi nhe :))
Cái này chắc là phát huy học hỏi từ vụ đường đang thẳng giải tỏa gặp nhà quan thì lượn cong 1 vòng rồi bảo đó là " Cong thẩm mỹ!". Bó tay!

Tập Lái
27/4/19
27
11
4
43
Em vào hãng nhờ canh chỉnh lại thuớc lái và chụm bánh rồi. Nhưng em có hỏi nv dịch vụ là có tháo vô lăng ra canh lại ko, cậu ta nói ktv họ tự biết xử lý trong quá trình canh chỉnh. Em thật sự cũng chỉ biết tin vào đó vì ko dám ra gảa ngoài mà vào hãng
Em gửi hình canh chỉnh mấy bác xem nhé

Attachments

Hạng F
28/8/19
6.677
11.359
113
Palm Beach, Florida, US
Em vào hãng nhờ canh chỉnh lại thuớc lái và chụm bánh rồi. Nhưng em có hỏi nv dịch vụ là có tháo vô lăng ra canh lại ko, cậu ta nói ktv họ tự biết xử lý trong quá trình canh chỉnh. Em thật sự cũng chỉ biết tin vào đó vì ko dám ra gảa ngoài mà vào hãng
Em gửi hình canh chỉnh mấy bác xem nhé
Bạn có thể tự test bằng cách:
Để lái thẳng, đảm bảo bánh thẳng
Quay hết góc trái, xem bánh, vạch 1 đường lấy mẫu.
Làm tương tự cho góc phải.
So 2 KQ.
Chạy thử, thẳng lái thẳng xe rồi buông tay, nếu xe đâm liền qua bên thì phải chỉnh lại.
Dĩ nhiên đó chỉ là cảm nhận mắt thường, muốn biết chi tiết góc.lệch phải đưa vào máy đo.

Tập Lái
27/4/19
27
11
4
43
Bạn có thể tự test bằng cách:
Để lái thẳng, đảm bảo bánh thẳng
Quay hết góc trái, xem bánh, vạch 1 đường lấy mẫu.
Làm tương tự cho góc phải.
So 2 KQ.
Chạy thử, thẳng lái thẳng xe rồi buông tay, nếu xe đâm liền qua bên thì phải chỉnh lại.
Dĩ nhiên đó chỉ là cảm nhận mắt thường, muốn biết chi tiết góc.lệch phải đưa vào máy đo.
Cảm ơn bác tư vấn. Hiện em chạy đường bằng bỏ tay thấy ko xiên qua lại gì cả, chạy thẳng thì trục vô lăng cũng thẳng. Vậy là KTV hãng đã trả lại vị trí vô lăng như ban đầu chưa bác, hay vẫn chỉ là canh thước lái độ chụm thôi