Hạng B2
15/4/08
439
175
43
Đường Cộng Hoà F13 Q.TB
em đang đi 1 con Everest đời 2008 và góp ý cho bác như sau
sau 115.000km 4 lần xuyên việt thì em nó đã phải thay 2 số món: máy lạnh, Bố ly hợp
tiêu hao: em dùng phần mềm Fuelio thời gian qua thì chạy toàn nội thành TP tiêu hao khoảng 11lít/100km
chi phí bảo dưỡng: ai nói Ford mắc thì xem lại. Phụ tùng Everest rẻ như xe tải. thay nhớt khoảng 1t5 cho 10.000km. lọc gió 150k. lọc dầu 300k
độ cứng của nó thì năm 2008 bị tai nạn xe tải đâm vào góc sau. xe 5 tấn chở nước ngọt bung cả cửa. còn xe của em thì bị móp góc sau. hôm đó xe chở 7 người. người ngồi ngay đó hoàn toàn không bị sao
tốc độ tối đa chạy trên cao tốc SG-TL: 165km/h hồi còn chưa bị bắn tốc độ.
Hàng ghếế thứ 3 chỉ dành cho trẻ em. không dành cho người lớn
nếu là chọn xe gia đình thì nên chọn xe nào cứng cáp để đảm bảo an toàn

Hạng B2
10/11/15
164
145
43
42
em đang đi 1 con Everest đời 2008 và góp ý cho bác như sau
sau 115.000km 4 lần xuyên việt thì em nó đã phải thay 2 số món: máy lạnh, Bố ly hợp
tiêu hao: em dùng phần mềm Fuelio thời gian qua thì chạy toàn nội thành TP tiêu hao khoảng 11lít/100km
chi phí bảo dưỡng: ai nói Ford mắc thì xem lại. Phụ tùng Everest rẻ như xe tải. thay nhớt khoảng 1t5 cho 10.000km. lọc gió 150k. lọc dầu 300k
độ cứng của nó thì năm 2008 bị tai nạn xe tải đâm vào góc sau. xe 5 tấn chở nước ngọt bung cả cửa. còn xe của em thì bị móp góc sau. hôm đó xe chở 7 người. người ngồi ngay đó hoàn toàn không bị sao
tốc độ tối đa chạy trên cao tốc SG-TL: 165km/h hồi còn chưa bị bắn tốc độ.
Hàng ghếế thứ 3 chỉ dành cho trẻ em. không dành cho người lớn
nếu là chọn xe gia đình thì nên chọn xe nào cứng cáp để đảm bảo an toàn
Cảm ơn bác rất nhiều

• Like
Reactions: vthanh6
Hạng B2
10/11/15
164
145
43
42
Em đã đi cả hai con, có ý kiến cá nhân như sau:
- Ngoại hình:
+ Đời mới: thì con nào cũng đẹp.
+ Đời cũ: Fortuner thì bầu bầu, everest thì góc cạnh hơn.
- Cảm giác ngồi:
+ Fortuner: có cảm giác ngồi trong hơi cao, nên bồng bềnh, ko đầm bằng everest.
+ everest: ngồi đầm
- cảm giác lái: em thích everest hơn. Phản hồi từ bánh xe, mặt đường lên vô lăng rất thật. Vào cua với tốc cao rất thích, ko sợ (em hay ôm cua góc hẹp với tốc từ 40-50 trở lên, ek ;)) cái này thì các dòng xe ford làm rất tốt.
Cam ơn bác

Hạng B2
22/12/06
264
153
43
Bác phải vay bank thì xe nào rẻ hơn thì mua xe đó. Phải chắc chắn về lịch sử xe, mạnh dạn mua để có xe phục vụ gia đình bác ạ.

Hạng B2
4/7/14
418
345
63
39
Em xin có vài phân tích về 2 dòng xe cho cụ chủ dễ chọn lựa chọn con nào tùy vào mục đích sử dụng.
1. Ft là dòng xe mà toy phát triển riêng cho thị trường các nước phát triển, nơi mà các yêu cầu kỹ thuật ko cao, chính vì vậy mà Ft chỉ đc trang bị những tính năng cơ bản nhất, vật liệu rẻ tiền nhất. Chắc chắn ai cũng ít nhiều nghe qua Ft đc mệnh danh là thánh lật, nếu ai đã ngồi xe Ft thì sẽ hiểu điều đó là có thật, cảm giác rất lắc, ko ổn định. Ko phải toy ko sx đc chiếc xe tốt, bằng chứng là Land Cruiser thì ko thể chê ở điểm nào nhưng Land thì sx cho thị trường thế giới nên nó khác.
2. Ev ko phải là mẫu xe toàn cầu nhưng đc phát triển dựa trên khung gầm chiếc Ranger là sp của thị trg thế giới nên yêu cầu khắt khe hơn nhiều . Khung gầm EV rất cứng vững và ổn định. Nếu so vật liệu chế tạo thì về cảm quan Ev vẫn hơn Ft . Về động cơ cả Ft và Ev cũng ko có con nào vượt trội hơn , sàn sàn như nhau. Thay thế phụ tùng bảo dưỡng thì Ev đắt hơn Ft.
Tóm lại: nếu dùng cho gia đình, đặt tiêu chí an toàn, cảm giác lái lên hàng đầu thì chọn Ev. Nếu mua để cày dịch vụ đặt tiêu chí kinh tế lên đầu thì chọn Ft.

• Like
Reactions: longtruong09
Tập Lái
2/6/15
8
6
3
32
Quận 3
750tr, kiếm con toyota land cruiser tốn kém mà được cái khỏe. Em nghĩ vậy, còn chọn thì tùy vào mấy bác góp ý

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Ý bác chủ cần xe gia đình máy dầu MT thì có thể chọn giữa PS và FE, còn FT thích hợp chạy dịch vụ hơn.
Tìm được FE 4x4MT thì càng ngon. Tuy xe không đẹp, không nhiều tiện nghi và option, nhưng chạy đầm, đi mọi địa hình, máy dầu tiết kiệm. Thật ra dòng FE cũ, nhất là 4x2AT không hề mất giá như bác tưởng, còn 4x4MT xe mới giá khá cao nên mua cũ là hợp lý.
Cả FE và FT máy dầu đều ồn như nhau.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
12/8/16
728
591
93
32
Everest ngon đó bác, tầm đó bác thử ngó qua pajero sport với soreto thử, cũng ngon phết, loại fortuner đi bác đời này an toàn kém lắm

Tập Lái
9/9/16
43
11
8
35
Em có con everest đời 2010 số tự động máy dầu. Xe thì chạy bốc êm ngon. Cách âm cũng ổn. Dàn lạnh lạnh đã lắm. Bật gió số 1 mà muốn run. Chỉ thay nhớt và bảo dưỡng định kỳ. Tầm tiền 750tr bác tìm con everest đời 2014 AT ấy. Có thêm mấy option nữa. Hình như có cruise control. Everest thì băng thứ 3 ngồi chân ko được thoải mái.

• Like
Reactions: Namdds