Tập Lái
2/3/20
40
26
18
26
Tư vấn cung đường đi Đà Lạt từ SG - Phan Thiết - Đèo Đại Ninh - Đà Lạt

Chào mọi người, em và nhóm bạn định cuối tháng này đi xe con Sedona máy dầu lên Đà Lạt chơi. Đường đi Đà Lạt thông thường qua QL20 thì quá quen thuộc và đi cũng nhiều rồi nên lần này muốn thay đổi và khám phá những thứ mới mẻ hơn.

Cung đường tụi em tính đi là sáng 5h đi từ SG - Phan Thiết , sẽ ghé ăn uống và chơi ngoài biển 1 tí rồi tiếp tục đi đèo Đại Ninh lên Đà Lạt vì nghe nói cung đường này rất đẹp, dự kiến tầm 3-4h chiều sẽ tới Đà Lạt. Anh em OS có đi qua những đường này rồi thì tư vấn giúp em có đáng và có nên đi như vậy hay không? Có những gì cần lưu ý về đường đi từ SG ra Phan Thiết hay từ Phan Thiết lên đèo Đại Ninh qua Đà Lạt hay không? Em xin cảm ơn mọi người.

Vì nhóm em gồm những bạn bè còn trẻ nên muốn trải nghiệm, và có thể đổi tài thay nhau lái nên không cần phải lo về chuyện mệt ạ :D

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
Thích thì đi thôi bác. Đường đèo Đại Ninh cảnh đẹp. Đường không quá đẹp, có chỗ xấu dăm dăm. Đoạn 27 em không biết.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Chào mọi người, em và nhóm bạn định cuối tháng này đi xe con Sedona máy dầu lên Đà Lạt chơi. Đường đi Đà Lạt thông thường qua QL20 thì quá quen thuộc và đi cũng nhiều rồi nên lần này muốn thay đổi và khám phá những thứ mới mẻ hơn.
Tư vấn cung đường đi Đà Lạt từ SG - Phan Thiết - Đèo Đại Ninh - Đà Lạt

Cung đường tụi em tính đi là sáng 5h đi từ SG - Phan Thiết theo QL27, sẽ ghé ăn uống và chơi ngoài biển 1 tí rồi tiếp tục đi đèo Đại Ninh lên Đà Lạt vì nghe nói cung đường này rất đẹp, dự kiến tầm 3-4h chiều sẽ tới Đà Lạt. Anh em OS có đi qua những đường này rồi thì tư vấn giúp em có đáng và có nên đi như vậy hay không? Có những gì cần lưu ý về đường đi từ SG ra Phan Thiết hay từ Phan Thiết lên đèo Đại Ninh qua Đà Lạt hay không? Em xin cảm ơn mọi người.
Vì nhóm em gồm những bạn bè còn trẻ nên muốn trải nghiệm, và có thể đổi tài thay nhau lái nên không cần phải lo về chuyện mệt ạ :D
Giữa ảnh và bài của bác không liên quan gì với nhau !?
  1. Theo ảnh, bác vẫn đi QL20 đến Đức Trọng, thay vì vào vòng xoay rẽ lên cao tốc, thì đi tiếp QL20 đến Finom rẽ phải QL27 khu vực Đơn Dương (tuyến đường này không tốt lắm tuy sedan chạy bình thường), đến thị trấn D'Ran rẽ trái vào QL20 cũ vượt đèo D'Ran vào Cầu Đất, Xuân Trường về Trại Mát Dalat, đường đẹp.
  2. Nếu theo QL1 ra Phan Thiết, đến Lương Sơn rẽ trái là QL28B (không phải QL27) Bắc Bình leo đèo Đại Ninh nhập vào Ninh Gia QL20 vào Đức Trọng (28B đường không tốt lắm), đèo Đại Ninh có các điểm dừng, cafe ngắm cảnh khá đẹp. Nếu đã đi cung này, đến PT chạy vào Mũi Né, theo 716 đi dọc biển và nhập vào Lương Sơn nhiều cảnh đẹp hơn.
  3. Cũng theo QL1 ra Phan Thiết, tiếp đến Phan Rang rẽ trái là QL27 leo đèo Ngoạn Mục lên D'Ran, đường đẹp, tuy nhiên cung đường khá xa.
Cả 3 cung đường 1 tài chạy bình thường, không quá sức.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
2/3/20
40
26
18
26
Giữa ảnh và bài của bác không liên quan gì với nhau !?
  1. Theo ảnh, bác vẫn đi QL20 đến Đức Trọng, thay vì vào vòng xoay rẽ lên cao tốc, thì đi tiếp QL20 đến Finom rẽ phải QL27 khu vực Đơn Dương (tuyến đường này không tốt lắm tuy sedan chạy bình thường), đến thị trấn D'Ran rẽ trái vào QL20 cũ vượt đèo D'Ran vào Cầu Đất, Xuân Trường về Trại Mát Dalat, đường đẹp.
  2. Nếu theo QL1 ra Phan Thiết, đến Lương Sơn rẽ trái là QL28B (không phải QL27) Bắc Bình leo đèo Đại Ninh nhập vào Ninh Gia QL20 vào Đức Trọng (28B đường không tốt lắm), đèo Đại Ninh có các điểm dừng, cafe ngắm cảnh khá đẹp. Nếu đã đi cung này, đến PT chạy vào Mũi Né, theo 716 đi dọc biển và nhập vào Lương Sơn nhiều cảnh đẹp hơn.
  3. Cũng theo QL1 ra Phan Thiết, tiếp đến Phan Rang rẽ trái là QL27 leo đèo Ngoạn Mục lên D'Ran, đường đẹp, tuy nhiên cung đường khá xa.
Cả 3 cung đường 1 tài chạy bình thường, không quá sức.
À tại em cũng k rành đường này nên lấy ảnh mạng, đọc kĩ lại thì tuyến này người viết đi qua Dại Ninh xong đi thêm D'ran như bác nói :D
Cảm ơn bác đã tư vấn nhiệt tình, em sẽ tham khảo kĩ những cung đường bác chỉ ^^

Hạng C
22/2/13
518
2.590
113
Sedona đi thoải mái, chỉ có 1 cái là mặt đường QL28B không tốt lắm vá víu nhiều nên gồ ghề vì thế không chạy quá nhanh được. Khung cảnh khá đẹp, có mấy trạm dừng chân ok.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hmquocaudi
Hạng B2
7/7/17
395
2.176
128
Mình mới đi từ Đức Trọng tới Cà Ná (Phan Rang) 2 tháng trước. Hình như khúc đầu ql27, khúc sau 28B qua nhà máy thủy điện Đại Ninh.
Gần như toàn tuyến đường quá xấu, các loại ổ gà, vịt, bò, trâu, voi:). chỉ có khúc gần ql1 là đẹp.
Đặc biệt khúc đèo thủy điện cua gấp tay áo nhiều, đường xấu và xóc. Cảnh trên đường không đẹp nếu so với các đèo khác ngang dọc Tây Nguyên xuống miền Trung.
Thực sự thất vọng với cung đường này, chắc sẽ kg bao giờ đi qua nữa.