Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Các bác trong nghề xây dựng cho em hỏi thăm 1 số vấn đề quanh việc ép cọc bê tông xây nhà với ? cụ thể vd là nền đất ở Q. 9 khu vực P. Tăng Nhơn Phú xây nhà 3 tấm 1 tum thì:
  • Nên dùng cọc mấy mét ? thị trường thì có cọc 4m, 5m, 6m, 7m và 8m ?
  • Mỗi vị trí chỉ cần 1 cọc thôi hay là có nên và phải chồng 2 cọc ? chồng cọc là ép xong cây này chồng cây khác lên hả các bác ?
  • Nhà phố thì chỉ cần cọc kích thước 250x250 thôi phải không ? Bê tông MAC 200 hay MAC 250 thì tốt ? Thép chủ phi 14 hay phi 16 ? loại thép HVUC, Thái Nguyên, Đa Hội, Việt Đức, Việt Nhật, Pomina,.. ?
  • Em từng quan sát thấy sao có nhà đóng cọc sát đến mặt nền đất luôn, có nhà thì để chừa lòi lên 30 cm, 50 cm, thậm chí có nơi để chừa cao lên trên cả 1 m là sao nhỉ ?
Em xin chân thành cảm ơn. Nội dung bài hỏi trước đó, em xin để gọn lại phía dưới.

Chào các anh em, mình có tình huống sau nhờ anh em tư vấn giúp. Do điều kiện kinh tế hạn hẹp, lô đất chỉ định xây nhà cấp 4 ở tạm, tương lai có tiền xây nhà to sau thì.

1. Có nên ép cọc sẵn luôn trước không ? nhà cấp 4 vẫn tận dụng được cọc móng đó, thay vì có thể phải đào hố móng rộng hay ép cừ tràm nếu không có cọc ? Hay là không nên, cứ tương lai khi nào đập nhà đi xây nhà tấm lúc đó hãy ép ?
2. Việc ép cọc và các vị trí ép cọc có phụ thuộc vào hình dáng, bản vẽ căn nhà trong tương lai không ? tức là phải biết được căn nhà định xây có bản vẽ thế nào mới định được vị trí đóng.? hay là không phụ thuộc. Vd: Giờ chỉ là xây nhà cấp 4, biết mai sau mình xây nhà 3, 4 tấm thiết kế cụ thể thế nào đâu ?
3. Cũng như 2 ý trên, chỉ xây nhà cấp 4 mà ép cọc trước liệu có sợ lạc hậu, lãng phí hay sai lệch gì không ?
4. Nếu có ép sẵn thì nên bố trí vị trí thế nào cho phù hợp. Em có hình kiểu 1 kiểu 2 là hình của 2 nhà diện tích đất 5x18 ở Q. Bình Thạnh xây nhà 5 tấm mà em quan sát thưc thế được, kiểu 3 là 1 gia đình ở Q. Thủ Đức xây nhà 3 tấm mà em quan sát được. Kiểu 4, để không có bác nào tư vấn có thể vẽ ví dụ. Xin chân thành cảm ơn mọi người.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
17/9/09
4
12
3
Mình khuyên không nên ép cọc trước bạn ah. Nếu thật sự cần ép cọc trước do một số yêu cầu về điều kiện tài chính, hoặc đường vào khu đất khó khăn sau này, bạn có thể ép cọc trước, tuy nhiên, bạn cần có hồ sơ thiết kế nhà dự kiến trong tương lai hoàn chỉnh & phù hợp với giấy phép xây dựng, sau này mình sẽ xây dựng đúng theo hồ sơ thiết kế đã có. Trường hợp bạn ép cọc trước và tương lai bạn xây dựng không đúng vị trí các cọc đã ép, một số cọc có thể không sử dụng lại được, hoặc nếu có thì chi phí gia cường kết cấu cũng tốn kém khá nhiều, có thể nhiều tương đương cọc ép mới bổ sung khi đó.
Cũng lưu ý rằng, trong trường hợp bạn Xin phép XD nâng thêm tầng sau này, hồ sơ xin phép có thể cần phải có thêm hồ sơ thẩm định móng đã xây dựng trước đó.

Hạng B2
26/12/12
231
820
123
TpHCM
1. Làm nhà cấp 4 không cần ép cọc vì nhiều khi không cần làm cả móng.
2. Cọc là nơi chịu tải trọng của toà nhà truyền xuống thông thông qua cột nên phải có kiến trúc nhà mới định vị được cọc.
3. Theo ý 2 không nên ép cọc trước, vì như thế sẽ bị gò bó thiết kế theo vị trí cọc và vì nhà cấp 4 cũng ko cần móng.
4. Vị trí tim cọc, số lượng cọc phụ thuộc vào thiết kế và còn tùy thuộc nhà 2 bên.

Tóm lại trừ khi xây nhà cấp 4 thì bác có thể tự làm hoặc hỏi ý kiến, còn xác định làm nhà kiên cố nhiều tầng thì phải có thiết kế đàng hoàng chuyên nghiệp để đảm bảo an toàn ngôi nhà và cao hơn cả tính mạng người ở trong nhà.Thân !

Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Rất cảm ơn 2 bác, cũng có 1 bác nói là không nên ép cọc trước nếu chỉ xây nhà cấp 4 và tương lai đập đi, lúc nào xác định xây nhà 3 4 tầng thì hãy ép. Bác @KienAQua làm em hoang mang quá, mà cái gì số 4 của bác "Vị trí tim cọc, số lượng cọc còn tùy thuộc nhà 2 bên" là sao bác nhỉ ? Mong bác nói rõ hơn.

Chi phí nhà cấp 4 trọn gói là 320 triệu. Trọn gói nhà 1 tầng mái tôn có kết cấu móng ép cọc và kết cấu cột sẵn chờ nâng tầng là 670 triệu. Tùy số tiền anh ráng được bao nhiêu mà chọn phương án, nếu làm nhà cấp 4 không móng thì coi như bỏ 320 triệu nếu sau này đập đi xây nhà mới, nhưng nhà cấp 4 cũng có thể ở được cả chục năm. Còn làm nhà chờ nâng tầng thì không bỏ phí tiền, và đương nhiên là làm phải tính trước làm theo quy mô nhà lầu sau này.

Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Chi phí nhà cấp 4 trọn gói là 320 triệu. Trọn gói nhà 1 tầng mái tôn có kết cấu móng ép cọc và kết cấu cột sẵn chờ nâng tầng là 670 triệu. Tùy số tiền anh ráng được bao nhiêu mà chọn phương án, nếu làm nhà cấp 4 không móng thì coi như bỏ 320 triệu nếu sau này đập đi xây nhà mới, nhưng nhà cấp 4 cũng có thể ở được cả chục năm. Còn làm nhà chờ nâng tầng thì không bỏ phí tiền, và đương nhiên là làm phải tính trước làm theo quy mô nhà lầu sau này.
Cảm ơn anh nha.

Hạng D
13/4/16
1.901
3.065
113
Hồ Chí Minh
quangcaosanpham.com
Xây nhà cấp 4 thì không cần tính quá xa vì chi phí ép cọc nhà 3-4 tấm tùy theo quận, như Q.7 và Cần Giờ chi phí ép 200-300 triệu là bình thường, khi cần bán gấp thì khó bán được chi phí móng

Hạng B2
11/9/18
478
476
108
44
heheehe, dạ em không phải dân xây dựng bác à, em sống lâu lên lão làng. Em đứng ra làm việc với bọn thiết kế và trông coi xây cỡ 6 cái nhà cho bà con các kiểu nên ít nhiều cũng học mót của bọn thiết kế, bọn xây dựng và bọn chủ thầu
Bác không chê thì em xin tư vấn ạ