Which one?

• Mazda3 FL

Bình chọn: 30 26,1%
  • Focus titanium

Bình chọn: 85 73,9%

• Total voters
    115
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Bác nghe làm gì mấy ông 'cào phím', thích thằng nào thì mua thằng đó. 2 con này thì khỏi phải hỏi ai tư vấn hết. Nào thì 1.5 yếu, Nên mua 2.0 - ecoboots, GDi,... mới chơi. Em nói thiệt, mình dùng gia đình Máy 1.5L tải 4 - 5 bình thường. Yếu khỉ mốc ^^!!
Chắc ở nhà bác đi vios à ? Bữa nào bác mượn con nào tầm 170 ngựa rồi chạy nhé ... nếu chỉ mua xe đi siêu thị trong nội thành thì mua yaris đi cho nhỏ gọn ...
anh em chạy con xe focus của em xong chạy con outlander sport của ổng (2.0 CVT) bảo đi xe của tao ngại đi QL1 vì vượt đuối lắm (ổng mới biết chạy xe từ năm 98 thôi), vượt phải canh đủ thứ mới dám vượt không như xe mày thích là lút ga

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Em từng đi Ford Escape. Đang đi Mazda 3 2016 và chạy chung xe Ford Focus 2.0 5 cửa 2015.
Em đánh giá như sau:
1. Đọc nhiều diễn đàn em nghe nói Mazda3 mau xuống cấp, đi 3-4 năm là xuống cấp. Focus bền hơn: Mazda thế hệ mới ra mắt khi nào? Năm 2015. Vậy đến giờ được mấy năm rồi mà lại đánh giá nó xuống cấp sau 3-4 năm? Căn cứ nào?
2. Mazda3 vỏ mỏng, sơn mỏng, ồn hơn rõ rệt so với Focus: Cái này đúng.
3. Cá nhân em thích kiểu dáng của Mazda3 hơn Focus (đều là bản hatchback): Em đang chạy chung chiếc Focus 5 cửa, và không thích vì cốp nhỏ quá.
4. Focus băng ghế sau chật và tù túng hơn mazda, Focus ghế sau hơi đứng khiến người ngồi sau đi đường dài sẽ rất mệt: Cái này cũng đúng. Tuy nhiên, ngồi sau M3 cũng rứa, sau 1 chặng đường dài, anh nào ngồi sau cũng mỏi như nhau.
5. Mazda3 tiết kiệm nhiên liệu hơn Focus: Chưa chắc. Em đang đi 2 con, nên đánh giá mức tiêu hao nhiên liệu của Focus không hơn M3 là bao nhiêu. Không đáng kể. Mức tiêu hao đó chẳng đáng là bao so với công suất xe, cảm giác lái. Tiêu hao nhiên liệu cũng phụ thuộc nhiều vào điều kiện đường sá, cách lái xe.
6. Mới đọc 1 bài sáng nay là Ford nói chung sẽ hạn chế sản xuất cars, tập trung vào SUV, CUV. Nên em quan ngại vấn đề 3-4 năm nữa lỡ hỏng hóc khó kiếm đồ để thay: Linh, phụ kiện thì an tâm. Xe đời 2004 đến giờ vẫn còn đồ thay. Không lo.
7. Độ điếc các thứ nói chung Mazda3 dễ dàng tìm kiếm đồ hơn Focus: Cũng đúng. Nhưng chỉ nên độ cái gì cần, vì độ lung tung, mà không xài thì cũng vậy.
8. Cảm giác lái thì Focus hơn Mazda3 chắc rồi: Cái này là chắc chắn. Và nếu là người cầm lái thường xuyên, đường dài ngao du thì Focus tốt hơn nhiều.

Tóm lại: Nếu trước đây bản Focus base 1.5 Ecoboost ra sớm, giá đẹp thì em đã chọn Focus rồi.

Hạng B1
21/10/16
88
32
18
Nếu có giá đó thì quá ngon. đợi 2018 là súc liền, mà ko biết Focus co hay bị hỏng vặt ko ta? Bác nào đi rồi cho mình xin ít nhận xét về con xe này ạ.
- Chi phí bão dưỡng
- Linh kiện thay thế
- ...

Hạng B2
20/7/17
145
84
28
31
Cảm giác cầm lái Focus thì hơn chắc , khung gầm cũng ok hơn Maz3 , nhưng maz3 thi nội thất , op , kiểu dáng đc nhìu người yêu thích hơn . tùy theo nhu cầu mà bác chọn thôi .

Hạng B2
4/10/17
125
58
28
48
Xúc M3 đi Bác. Mình mới lấy M3 xong vì thấy nội ngoại thất đều đẹp, M3 hơi ồn khi vào cung đường xấu. Chạy cao tốc thì rất sướng, vì xe mới lấy nên mình mới chạy từ 80- 90km/h thôi nhưng xe đầm chắc. cũng chưa test nhiều nên có vài ý gởi Bác.
Chúc Bác mau sớm có vợ 2 chân dài nhé

Hạng C
14/5/15
599
382
63
Mỗi xe đều có điểm mạnh điểm yếu riêng của nó bác ơi, không phải ngẫu nhiên mà Mazda3 đứng đầu PK C liên tục 2 năm nay, còn Focus luôn nằm trong top xe bán ế nhất.
Thích em nào nhích em đó