Tập Lái
20/8/20
9
6
1
35
Chào các bác,
Cho em hỏi khi mua xe cũ thì mình đưa vào hãng kiểm tra thì có chắc 100% xác định được xe đó không đâm đụng, thuỷ kích không các bác nhỉ?
em mua xe lần đầu kiếm xe cũ do kinh tế eo hẹp
cảm ơn các bác

Hạng F
29/10/16
11.564
22.048
113
Pháp
Em xin hỏi
- Mua xe mới thì đóng thuế 100%
Nếu mua xe cũ thì mình đóng những gì ? Theo em nghĩ thì chỉ đóng giấy tờ xe, bảng số mà thôi vì người trước đã đóng hết rồi, vì mình không thể nào đóng lại thuế mà đã đóng phải không các bác

Tập Lái
6/5/16
23
60
13
39
Sau khi có giấy mua bán bác phải ra sở thuế đóng lệ phí trước bạ đối với xe cũ, có giấy nộp phí trước bạ này rồi thì bác ra phòng CSGT để đổi cavet, biển số.
_ xe cũ là 2% x giá trị xe tại thời điểm đó (% khấu hao sau bao nhiêu năm sử dụng).(cái này sở thuế áp giá cho mình cho mỗi dòng xe, có barem hết rồi).
Bác tham khảo link này: https://luatvietnam.vn/thue-phi-le-phi/cach-tinh-le-phi-truoc-ba-565-24735-article.html

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.564
22.048
113
Pháp
Sau khi có giấy mua bán bác phải ra sở thuế đóng lệ phí trước bạ đối với xe cũ, có giấy nộp phí trước bạ này rồi thì bác ra phòng CSGT để đổi cavet, biển số.
_ xe cũ là 2% x giá trị xe tại thời điểm đó (% khấu hao sau bao nhiêu năm sử dụng).(cái này sở thuế áp giá cho mình cho mỗi dòng xe, có barem hết rồi).
Bác tham khảo link này: https://luatvietnam.vn/thue-phi-le-phi/cach-tinh-le-phi-truoc-ba-565-24735-article.html
Có điều là cùng loại xe nhưng giá thế nào, vì có thể người bán giá khác nhau, rồi nửa bán, nửa cho ....thì giá trị xe làm thế nào để tính , có người đắp mền, có người chạy banh cả máy thay lại thì làm sao biết giá trị đúng của nó hả bác ? Cái nầy em chịu thua .

Cám ơn bác nha

Tập Lái
28/3/17
41
268
53
46
Có điều là cùng loại xe nhưng giá thế nào, vì có thể người bán giá khác nhau, rồi nửa bán, nửa cho ....thì giá trị xe làm thế nào để tính , có người đắp mền, có người chạy banh cả máy thay lại thì làm sao biết giá trị đúng của nó hả bác ? Cái nầy em chịu thua .

Cám ơn bác nha
thuế có barem hết bác ah cho dù bác mua giá bao nhiêu

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.564
22.048
113
Pháp
thuế có barem hết bác ah cho dù bác mua giá bao nhiêu
Vậy nếu theo barème có lẽ nếu mua chuyền tay chắc rẽ hơn và ở đại lý chắc đắt hơn. Có thể đây là mức ấn định cho xe cũ bán lại . và người bán không vượt quá bao nhiêu phần trăm đại loại như thế ...
Vậy bác có bản bareme hay không ? về hiệu xe, mã lực ... đời. mình muốn xem điều nầy trước khi mua xe cũ. Cám ơn bác

Tập Lái
6/5/16
23
60
13
39
Vậy nếu theo barème có lẽ nếu mua chuyền tay chắc rẽ hơn và ở đại lý chắc đắt hơn. Có thể đây là mức ấn định cho xe cũ bán lại . và người bán không vượt quá bao nhiêu phần trăm đại loại như thế ...
Vậy bác có bản bareme hay không ? về hiệu xe, mã lực ... đời. mình muốn xem điều nầy trước khi mua xe cũ. Cám ơn bác
Như bác mk09 nói là đúng đấy bác ạ. Như đợt em mua đã cố tình khai giá bán thấp trong giấy mua bán (để chịu thuế thấp) ấy vậy mà khi ra sở thuế thì lại được áp giá thấp hơn hai ba chục triệu gì đó, nên tiền thuế trước bạ phải đóng có mấy triệu à.
Có cái em không hiểu là: giá xe cũ = giá xe tính theo giá mới x % giá xe còn lại sau khi khấu hao theo thời gian. Thì "giá mới" là giá của dòng xe đó trong năm nay, hay giá xe của chính dòng xe đó ở thời điểm xuất bán trong quá khứ?
Bác nào chia sẻ thêm thông tin này để em và bác Osin biết với?

Nhân đây có bác nào giải đáp giúp em luôn là giá tính thuế trước bạ cho xe mới là giá bán sau khi được đại lý giảm giá, hay giá niêm yết trước giảm giá?