Tập Lái
15/10/13
5
8
3
Xin chào các bác,
Em rất muốn xin tư vấn của các bác đã có kinh nghiệm làm khách sạn về định hướng sắp tới của em. E năm nay 28t ở ngoài HN, đang làm trong ngành tài chính và giờ muốn nhảy sang làm kinh doanh khách sạn (lý do chủ yếu là đam mê ngành dịch vụ và em cũng tự nhận thấy là phù hợp với mình).
Do đây là lần đầu tiên em làm, kinh nghiệm thực tế chưa có nhiều cũng như tài chính có hạn, em đang hướng tới 1 trong 2 mô hình sau: Khách sạn mini cho thuê theo giờ hoặc Hostel cho khách tây.
  1. Lợi thế cạnh tranh
Cả KS mini và Hostel em đều có ý tưởng khá độc đáo nên em tự tin đây sẽ là điểm cạnh trah của em so với các đối thủ khác, đặc biệt là ở phân khúc KS mini nghỉ giờ thì hầu như chưa có ai làm mô hình như em sẽ làm.
  1. Địa điểm: Cả 2 mô hình em sẽ đi thuê nhà để làm
  • KS mini: Có nhiều địa bàn làm được, với quy mô nhà 4 lầu ở hẻm rộng, 60 – 80m, 10 – 12 phòng thì giá thuê trung bình 1000$ – 1200$
  • Hostel: Chỉ tập trung duy nhất ở khu vực phố cổ, khó tìm nhà, với quy mô nhà 3 - 4 lầu, diện tích 50 – 70m, trung bình khoàng 2000$ hoặc hơn
  1. Quản lý và kinh doanh
  • KS mini:
o Quản lý doanh thu cần theo dõi chặt chẽ để tránh thất thoát, thời gian đầu bắt buộc phải nhờ người nhà và theo dõi camera liên tục
o Mô hình nhân sự đơn giản, chỉ có dọn phòng và reception
o Cần phải quan hệ với xxx thật tốt do dễ dinh dáng tới nhiều tệ nạn phức tạp -> Phần này em rất là ngại
  • Hostel:
o Khách hầu hết book qua web nên dễ quản lý
o Mô hình nhân sự phức tạp hơn chút: dọn phòng, reception + sales bán tour, bếp ăn sáng, pha chế quầy bar nhỏ
o Kinh doanh nhẹ đầu, ko lo lắng quá nhiều tới xxx và các tệ nạn
  1. Doanh thu
  • KS mini: Đánh tới phân khúc cao 1 chút nên khoảng 150k/h
  • Hostel: Giá trung bình ở khu vực là 8 – 10$/ngày, cần có free breakfast và free beer hour nếu muốn thật sự cạnh tranh, doanh thu bán tour thì em chưa có kinh nghiệm nên chưa tính được
Về cơ bản em đánh giá là KS mini sẽ có lợi nhuận cao hơn Hostel (mong các bác cho thêm ý kiến phần này). Trong khi đó làm Hostel thì việc quản lý sẽ bớt dinh tệ nạn, em có đi du lịch nhiều, ngoại ngữ tốt, hiểu tâm lý người nước ngoài nên cũng thích môi trường kinh doanh của hostel nữa.

Em viết hơi dài 1 chút vì thực sự muốn các bác hiểu rõ background của e để có thể tư vấn em nên đi theo mô hình nào là hợp lý nhất.

Em xin cám ơn các bác nhiều!

Hạng B2
19/6/11
121
24
18
Sao khong ket hop, nhieu khi minh tinh khong bang troi tinh, khu vuc pho co lam ks mini hay hotel deu duoc ma. Thu khach o ca 2 mo hinh, mo hinh nao hoat dong tot thi giu lai.
(xin loi may tinh minh ko co vietkey)