Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12
Tư vấn  màu xe theo cung mệnh (ngũ hành )
Xe là Ngôi nhà Thứ Hai , các bác xem mình là mạng gì và sẽ hợp với màu nào nhé .
[pagebreak][/pagebreak]
Mạng Kim gồm có các tuổi

Nhâm Thân 1932 & Quý Dậu 1933; Canh Thìn 1940 & Tân Tỵ 1941; Giáp Ngọ 1954 & Ất Mùi 1955; Nhâm Dần 1962 & Quý Mão 1963; Canh Tuất 1970 & Tân Hợi 1971; Giáp Tý 1984 & Ất Sửu 1985.

* Mạng Hỏa gồm có các tuổi:

Giáp Tuất 1934 & Ất Hợi 1935; Mậu Tý1948 & Kỷ Sửu 1949; Bính Thân 1956 & Đinh Dậu 1957; Giáp Thìn 1964 & Ất Tỵ 1965; Mậu Ngọ 1978 & Kỷ Mùi 1979; Bính Dần 1986 & Đinh Mão 1987.

* Mạng Thủy gồm có các tuổi:

Bính Tý 1936 & Đinh Sửu 1937; Giáp Thân 1944 & Ất Dậu 1945; Nhâm Thìn 1952 & Quý Tỵ 1953; Bính Ngọ 1966 & Đinh Mùi 1967; Giáp Dần 1974 & Ất Mão 1975; Nhâm Tuất 1982 & Quý Hợi 1983.

* Mạng Thổ gồm có các tuổi:

Mậu Dần 1938 & Kỷ Mão 1939; Bính Tuất 1946 & Đinh Hợi 1947; Canh Tý 1960 & Tân Sửu 1961; Mậu Thân 1968 & Kỷ Dậu 1969; Bính Thìn 1976 & Đinh Tỵ 1977; Canh Ngọ 1990 & Tân Mùi 1991.

* Mạng Mộc gồm có các tuổi:

Nhâm Ngọ 1942 & Quý Mùi 1943; Canh Dần 1950 & Tân Mão 1951; Mậu Tuất 1958 & Kỷ Hợi 1959; Nhâm Tý1972 & Quý Sửu 1973; Canh Thân 1980 & Tân Dậu 1981; Mậu Thìn 1988 & Kỷ Tỵ 1989

Năm 1992 trở đi - LẤY SỐ TUỔI - trừ cho 60 tuổi
vd 1992 - 60 = 1932 , XEM NĂM 1932 mẠNG KIM
sẽ xem như năm 1932 , như trong BẢNG LIỆT KÊ NĂM NÀO THUỘC CUNG GÌ TRÊN NÀY .

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12
Re:Tư vấn Mua màu xe theo cung mệnh của chủ xe ( theo ngũ hành )

Bài của bác doubleenter

Về chọn xe theo tuổi, em gửi chị bài tham khảo nhé. Bài này của một bác cũng ở OS mình - em copy lại, giờ không tìm ra để gửi link nên gửi luôn phần em lưu nhé.

Ngày nay, từ ngày có các loại xe gắn máy và xe hơi xuất hiện, sau thời gian dài nghiên cứu, họ thấy rằng ngũ hành nạp âm có ảnh hưởng rất quan trọng trong việc chọn màu xe cho người mua (thường lái chiếc xe đó).

Nên mua xe có màu tương sinh hay cùng hành, kỵ mua xe màu tương khắc với mạng của chủ nhân.

- Mua chiếc xe có màu tương sinh với mạng người chủ thì chiếc xe đó thường đem lại lợi lộc, khi lái xe sẽ thoải mái trong lòng, ít khi bị hư hỏng bất ngờ và nếu rủi ro có bị tai nạn thì thường bị nhẹ hơn màu tương khắc.

- Mua chiếc xe có màu cùng hành với người chủ cũng tốt, nó ít khi gây phiền phức nhưng cũng không được lợi bằng màu sinh nhập (cùng hành là cùng màu theo ngũ hành).

- Mua xe có màu tương khắc với mạng người chủ, thường làm cho sức khỏe người chủ trở nên suy yếu, trong lòng bực bội khi ngồi vào tay lái, bị buộc phải lái đi làm những việc mà trong lòng không muốn. Xe bị trục trặc thường xuyên, hao tốn tiền bạc để sửa chữa, bị cọ quẹt hay bị phá phách một cách vô cớ, khi xảy ra tai nạn thì bị thương tật và chiếc xe bị hư hại nặng nề có khi phải vứt bỏ

Ngũ hành tương sinh: Mộc sinh Hỏa, Hỏa sinh Thổ, Thổ sinh Kim, Kim sinh Thủy, Thủy sinh Mộc.

Tương sinh không có nghĩa là hành này sinh ra hành khác, mà là dưỡng nuôi, trợ giúp, làm cho hành kia có lợi. Thí dụ như: Thủy sinh Mộc, nước sẽ làm cho cây tươi tốt. Mộc sinh Hỏa, cây khô dễ cháy tạo nên lửa...

Sự tương sinh của ngũ hành có hai trường hợp:

* Sinh nhập: Hành khác làm lợi cho hành mình. Mình được lợi.

* Sinh xuất: Hành mình làm lợi cho hành khác. Mình bị hại.

Mộc sinh Hỏa: Hỏa được sinh nhập (được lợi), Mộc bị sinh xuất (bị hại).

Hỏa sinh Thổ: Thổ được sinh nhập (được lợi), Hỏa bị sinh xuất (bị hại).

Thổ sinh Kim: Kim được sinh nhập (được lợi), Thổ bị sinh xuất (bị hại).

Kim sinh Thủy: Thủy được sinh nhập (được lợi), Kim bị sinh xuất (bị hại).

Thủy sinh Mộc: Mộc được sinh nhập (được lợi), Thủy bị sinh xuất (bị hại).

Ngũ hành tương khắc
Mộc khắc Thổ, Thổ khắc Thủy, Thủy khắc Hỏa, Hỏa khắc Kim, Kim khắc Mộc.

Tương khắc có nghĩa là hành này làm hao mòn, diệt dần hay khống chế hành khác. Thí dụ như: Mộc khắc Thổ, rễ cây sẽ ăn hết phân của đất. Thổ khắc Thủy, đất sẽ ngăn chận làm cho nước không thể chảy qua được...

Sự tương khắc của ngũ hành cũng có hai trường hợp:

* Khắc nhập: Hành khác gây tổn hại hoặc kềm chế hành mình. Mình bị hại.

* Khắc xuất: Hành mình kềm chế hay gây tổn hại cho hành khác. Mình không bị hại.

Mộc khắc Thổ: Thổ bị khắc nhập (bị hại), Mộc khắc xuất (không bị hại).

Thổ khắc Thủy: Thủy bị khắc nhập (bị hại), Thổ khắc xuất (không bị hại).

Thủy khắc Hỏa: Hỏa bị khắc nhập (bị hại), Thủy khắc xuất (không bị hại).

Hỏa khắc Kim: Kim bị khắc nhập (bị hại), Hỏa khắc xuất (không bị hại).

Kim khắc Mộc: Mộc bị khắc nhập (bị hại), Kim khắc xuất (không bị hại).

Tóm lại: Chỉ cần nhớ sinh nhập và khắc xuất thì mình được lợi thế (chủ động), ngược lại sinh xuất và khắc nhập thì mình bị hại (bị động).

Màu sắc theo ngũ hành

- Mộc: Màu xanh lá cây lợt hoặc đậm (green).

- Hỏa: Màu đỏ hay màu huyết dụ (burgundy).

- Thổ: Màu vàng lợt hay đậm hoặc màu vàng nhủ (gold).

- Kim: Màu trắng hay xám lợt (gray hoặc silver).

- Thủy: Màu đen hay xanh da trời lợt hoặc đậm (blue).

Mạng theo ngũ hành nạp âm: xem bảng liệt kê (ngắn gọn) dưới đây để biết mình thuộc mạng gì theo ngũ hành nạp âm:

Nhìn vào bảng liệt kê các mạng, biết tuổi mình thuộc mạng gì, so với màu của ngũ hành để lấy màu sinh nhập cho mạng mình thì biết được mình hạp với màu nào, nên mua xe theo màu đó. Nếu khó tìm màu sinh nhập, chọn màu cùng hành cũng tốt.

Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12

minhtrimobile nói:
vụ này vui ah , em mạng mộc luu thach , em đang chạy xe màu trắng , vậy chẳng lẻ ban di mua xe khac???

Nếu bác hỏi mạng mộc ( cây trên đá ) đi xe màu gì tốt nhất , tốt nhì thì hocap trả lời , hỏi phải bán xe mua xe khác thì bí nha ..

Hạng B2
20/9/08
155
5
0

EM mang Thuỷ, bà xã em mạng Mộc.

Tất cả xe nhà em đều màu bạc. từ xe 2b đến xe 4b.

Màu này có hợp với tụi em không ạh

Thanks

• Like
Reactions: dinhngo and HDBank
Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12

nhtung01 nói:
Em mạng mộc (Tang do moc - go cây dâu ) - Sinh 1973 - màu gì thì được hả chi HoCap oi
Đọc xong bài của chị không biết đâu mà tìm

Thuỷ Sinh Mộc và Thuỷ khắc hoả
OK Thuỷ màu đen và màu xanh biển . Bác đi hai màu này ok
Tốt thứ nhì bác đi chính màu của mạng mộc màu xanh rêu hay xanh nòng súng đều ok
Khắc vàng đỏ

( chị còn tìm không ra nữa mà )

Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12

coc_gia nói:
EM mang Thuỷ, bà xã em mạng Mộc.

Tất cả xe nhà em đều màu bạc. từ xe 2b đến xe 4b.

Màu này có hợp với tụi em không ạh

Thanks

KIm sinh Thuỷ .. đi màu bạc .. chính xác .good .
Thuỷ sinh mộc như xe của bác cóc hoàng tử .
Nguyên lý mạng nào đuợc sinh ra thì phối hợp sẽ tốt ví dụ Thủy sinh mộc ... thì Thuỷ sẽ không đuợc lợi bằng mộc .( Mộc đụơc Thuỷ Duỡng ) .. Như vậy Mình nên đi màu Sinh nhập .. ( khó nhớ lắm luôn ) .bài này hocap học ở một ông thầy khác ... nhưng liên quan về xem huớng nhà huớng bếp và tuổi cực hay .

Tập Lái
26/1/08
35
33
18

Bác hocap cho em hỏi em sinh năm 1978, vậy e nên chọn màu nào ạ. Cám ơn bác nhiều.

• Like
Reactions: Giang1978
Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12

HANA_STATIONERY nói:
Bác hocap cho em hỏi em sinh năm 1978, vậy e nên chọn màu nào ạ. Cám ơn bác nhiều.

Mậu ngọ 1978 Mạng Hoả nhé ..
Đầu tiên chọn màu sinh nhập Mộc sinh hoả nên chọn màu mộc
Mộc là màu xanh rêu xanh nòng súng . ( đúng không bác thaorch )
Hai là màu mạng hoả : Đỏ cam

• Like
Reactions: Soncp
Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12

<h1>Ngũ hành sinh khắc</h1>
Trong Triết Học cổ Trung Hoa, tất cả vạn vật đều phát sinh từ 5 nguyên tố cơ bản và phải luôn luôn trải qua năm trạng thái được gọi là: Mộc, Hỏa, Thổ, Kim và Thủy. Năm trạng thái này gọi là Ngũ hành. Ngũ hành chính là sự tương tác và quan hệ của vạn vật.

Tồn tại trong Ngũ hành có hai nguyên lý cơ bản: Tương Sinh và Tương Khắc.

<h2>Ngũ hành tương sinh</h2>
Mộc sinh Hỏa sinh Thổ sinh Kim sinh Thủy sinh Mộc

Tương Sinh là mối quan hệ hỗ trợ lẫn nhau, giúp đỡ nhau cùng phát triển. Trong luật tương sinh của ngũ hành còn bao hàm ý nữa là hành nào cũng có quan hệ trên hai phương diện: cái sinh ra nó và cái nó sinh ra.

Ngũ Hành Tương khắc

Mộc khắc Thổ khắc Thủy khắc Hỏa khắc Kim khắc Mộc

ương khắc có nghĩa là áp chế [/b]lẫn nhau. Trong tương khắc, mỗi hành cũng lại có hai mối quan hệ: cái khắc nó và cái nó khắc.Hiện tượng tương sinh, tương khắc không tồn tại độc lập với nhau. Trong tương khắc đã có mầm mống của tương sinh, trong tương sinh đã có mầm mống của tương khắc. Do đó vạn vật luôn luôn tồn tại và phát triển.

( dsưu tầm bởi võ lâm Truyền kỳ ) .