Tập Lái
25/5/17
46
22
8
36
Em đang định mua chung cư mỹ kim bên hiệp bình chánh. Có 1 vấn đề là chủ nhà đang làm sổ hồng, chủ nhà bảo giờ làm hợp đồng đặt cọc , sau khi có sổ thì làm hợp đồng mua bán lúc đó thì e có thể vay ngân hàng được. Không biết như vậy có ổn không ạ ? Và e cần chú ý điều gì khi mua bán như vậy à. Chẳng hạn nên cọc bao nhiêu % ,có cần bàn với chủ nhà để mình chuyển vào trước hay không ... Em xin cảm ơn ạ.

Tập Lái
6/3/17
13
32
13
34
Bác phải coi xem đang làm sổ ở giai đoạn nào, cđt nhận hồ sơ dc quận chấp nhận hay chưa, xác định ít nhất là trên 6 tháng nếu quận đồng ý cấp nhé. Còn quận chưa đồng ý thì.. chưa biết đến khi nào ra dc sổ

• Like
Reactions: nevertry
Tập Lái
25/5/17
46
22
8
36
cảm ơn bác. chủ nói quận đã chấp nhận rồi bác, và nói mỗi tuần nên gọi lên quận hỏi kết quả. vậy chắc phải 6 tháng sau mới có sổ. Trường hợp này chắc e làm hợp đồng đặt cọc 60% giá trị 6 tháng sau có sổ thì phải bán cho e không thì đền bù. Trong thời gian đó thì e vào ở luôn. Không biết như vậy được không bác.

• Like
Reactions: thichchoi
Hạng B2
19/8/17
145
78
33
33
cho e hỏi xíu, bên đó giao nhà cũng lâu rồi mà chưa có sổ hả bác, hay là có sổ rồi giờ đổi lại sổ mới vậy bác

Tập Lái
25/5/17
46
22
8
36
bên này có nhà có sổ nhà chưa bác. e nghe chủ nói là tái định cư phải đóng đủ tiền nhà mới được làm sổ hồng. Nên nhà nào đóng đủ trước thì làm sổ trước.

Tập Lái
25/5/17
46
22
8
36
các bác cho e hỏi thêm.
bên này chủ là sang tay chỉ có hợp đồng ủy quyền với chủ cũ.
Đã đóng thuế trước bạ và có giấy hẹn nhận kết quả vào ngày 14 tháng 10 năm 2019 rồi nhưng tới nay vẫn chưa có kết quả . chủ muốn e làm hợp đồng cọc trước khoảng 60 triệu . khi nao có sổ hồng thì giúp e thủ tục vay ngân hàng. Không hợp đồng như vậy có ổn không nhỉ.

Tập Lái
6/3/17
13
32
13
34
Cái này thì bác coi xem nó có thế chấp ở đâu ko, nếu ko thì khi đặt cọc nhớ công chứng là được. Chung cư mình q2 cũng nộp hồ sơ từ năm ngoái mà chưa ra đc sổ.

• Like
Reactions: nevertry
Tập Lái
25/5/17
46
22
8
36
cảm ơn các bác đã tư vấn. E không mua nữa rồi à.
Hóa ra chủ này mua sang tay nên chỉ có hợp đồng ủy quyền.
Suy đi tính lại e thấy giá cũng không rẻ mà có rủi ro quá. E mua nhà lần đầu nữa nên cũng không muốn mạo hiểm.

Tập Lái
29/11/19
6
1
0
35
Các bác cho mình hỏi muốn check quận có chấp nhận dự án nhà của mình chưa thì tìm hiểu ở đây vậy ah?

Hạng B2
28/5/14
169
177
53
Em đang định mua chung cư mỹ kim bên hiệp bình chánh. Có 1 vấn đề là chủ nhà đang làm sổ hồng, chủ nhà bảo giờ làm hợp đồng đặt cọc , sau khi có sổ thì làm hợp đồng mua bán lúc đó thì e có thể vay ngân hàng được. Không biết như vậy có ổn không ạ ? Và e cần chú ý điều gì khi mua bán như vậy à. Chẳng hạn nên cọc bao nhiêu % ,có cần bàn với chủ nhà để mình chuyển vào trước hay không ... Em xin cảm ơn ạ.
mỹ kim mình thấy cũng lâu rồi ấy ~ 10 năm mà chưa có sổ hả bác. Giá rổ bên đó tầm thế nào bác nhỉ