Tập Lái
19/10/14
30
15
8
32
Chào các bác:
Xin tự giới thiệu em là nam 25 tuổi, 2 vợ chồng em có dành dụm được tầm 200 triệu và có thể vay mượn thêm chút ít. Thu nhập mỗi tháng trừ hết chi phi còn dư tầm 5-7tr. Muốn mua 1 chiếc xe oto 7 chỗ để đi tới đi lui và kinh doanh dịch vụ vì người nhà em có người chạy chuyên ạ. Mỗi lần chạy phải thuê xe ngoài chạy 500 - 700k/ngày hơi tiếc, do vậy vợ chồng em muốn mua để cho người nhà thuê ạ. Khi nào ko cho thuê thì để đi dạo phố.
Đối tượng nhắm tới của vợ chồng em là innova đời 2006-2008, em có người bác buôn xe cũ, nên vất đề tìm và test xe là ko đáng lo ngại. Tầm giá em tìm là từ 300-320tr.
Như vậy, em cần lời khuyên của các bậc tiền bối ạ:
  • Vợ chồng em tính như vậy là có ổn không ạ?
  • Có nên mua vào lúc này không, hay đợi qua 2018 ạ, vì mua lúc này có nguy cơ rớt giá ko ạ?
  • Có nên đợi đến 2018 mua trả góp xe mới không? em có để ý đến em Mitsubishi Expander, rất đẹp rất hoành tráng, giá tầm 700. Hoặc Innova mới 2017 2018 ạ?
  • Hôm rồi có lăn tăng với 1 em fortuner dầu 2008/2009 giá 650tr, nhưng nghĩ tới việc bỏ hơn 600tr, vay mượn nhiều, để rước về em xe gần chục năm tuổi thì có đáng không ạ? rồi lại lo sợ rớt giá trong bối cảnh loạn cào cào thế này?
Em cảm ơn ạ!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
20/10/17
91
16
8
Tp. Hồ Chí Minh
bác nên trả góp rồi xúc luôn em Sorento máy xăng đi cho nó bốc, hiện bên em đang có CTKM mới nè bác, để lại sđt em tư vấn trực tiếp cho
- Còn cái vụ 2018 nó tăng giá nữa chứ không giảm đối với dòng 7 chỗ đâu bác

Tập Lái
19/10/14
30
15
8
32
bác nên trả góp rồi xúc luôn em Sorento máy xăng đi cho nó bốc, hiện bên em đang có CTKM mới nè bác, để lại sđt em tư vấn trực tiếp cho
- Còn cái vụ 2018 nó tăng giá nữa chứ không giảm đối với dòng 7 chỗ đâu bác
Hồi trước em cũng mê em Sò, nhưng kẹt cái ở hiện tại em chỉ có 200 củ, vay thêm ko nhiều được, nên chưa mua nổi Sò. Cái thứ 2 là sò chạy dịch vụ ở chỗ em ko ổn bằng innova hoặc fortuner ạ. Cảm ơn bác!

Hạng B1
31/8/16
81
53
18
36
Chạy dịch vụ nhiều thì bác cứ làm em ỉn đi. So với các dòng 7 chỗ khác thì người thuê xe họ cũng thích thuê ỉn hơn (cái này là thực tế mình thấy). Bác có thể lấy bản E hoặc J sắp ra. Bản J tương đương bản E hiện tại, còn bản E thì nâng cấp thêm chút đỉnh so với E hiện tại.
Cộng trừ nhân chia các khoản thu nhập và chi phí sau khi có xe, nếu tài chính đảm bảo thì bác nên cố 1,2 năm trả lãi để lấy xe mới luôn. Đỡ khoản bảo trì, bảo dưỡng mà khấu hao được lâu (ít cũng 5 năm mà dài thì 10 năm)
Còn tài chính mà thiếu trước hụt sau thì bác chọn xe cũ đời từ 2012 trở lại đây chứ đừng nên lấy đời sâu quá.
Vài dòng chia sẻ với bác, trước em cũng phân vân mua xe để chạy dịch vụ. Cuối cùng rước em Rondo mới, mình chạy thì sướng, khách đi 3-4 người cũng sướng, khách đi full thì chật với sệ đít hơi xấu. Xe mới lấy 5 tháng thì thay 2 cái lốp trước bên phụ vì khách thuê tự lái bang vô ổ gà. Sau em cạch luôn không cho thuê tự lái nữa.

Còn nữa, nếu bác chờ được sang năm thì cứ chờ. Tốt nhất là từ quý 2 giá xe sẽ ổn định và chắc chắn tốt hơn giá hiện tại. Đừng nghe sale chạy chỉ tiêu hù năm sau tăng giá các kiểu. Xe mới hạ thì đương nhiên xe cũ cũng không thể giữ giá được. Nếu bác nhắm mùa tết mà cày được hơn phần giảm thì cứ xúc thôi. Giá bây giờ với giá sang năm sẽ chênh nhau khoảng 5-10% tùy dòng xe

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: n_h_t
Hạng D
10/4/10
1.344
4.662
113
chờ được thì cứ chờ nhé bác
đừng nghe sale hù tăng giá sang năm
morning bản base 1.0 giá mới còn 290 thì sang năm bác có thể đoán giá mà

Tập Lái
19/10/14
30
15
8
32
Chạy dịch vụ nhiều thì bác cứ làm em ỉn đi. So với các dòng 7 chỗ khác thì người thuê xe họ cũng thích thuê ỉn hơn (cái này là thực tế mình thấy). Bác có thể lấy bản E hoặc J sắp ra. Bản J tương đương bản E hiện tại, còn bản E thì nâng cấp thêm chút đỉnh so với E hiện tại.
Cộng trừ nhân chia các khoản thu nhập và chi phí sau khi có xe, nếu tài chính đảm bảo thì bác nên cố 1,2 năm trả lãi để lấy xe mới luôn. Đỡ khoản bảo trì, bảo dưỡng mà khấu hao được lâu (ít cũng 5 năm mà dài thì 10 năm)
Còn tài chính mà thiếu trước hụt sau thì bác chọn xe cũ đời từ 2012 trở lại đây chứ đừng nên lấy đời sâu quá.
Vài dòng chia sẻ với bác, trước em cũng phân vân mua xe để chạy dịch vụ. Cuối cùng rước em Rondo mới, mình chạy thì sướng, khách đi 3-4 người cũng sướng, khách đi full thì chật với sệ đít hơi xấu. Xe mới lấy 5 tháng thì thay 2 cái lốp trước bên phụ vì khách thuê tự lái bang vô ổ gà. Sau em cạch luôn không cho thuê tự lái nữa.

Còn nữa, nếu bác chờ được sang năm thì cứ chờ. Tốt nhất là từ quý 2 giá xe sẽ ổn định và chắc chắn tốt hơn giá hiện tại. Đừng nghe sale chạy chỉ tiêu hù năm sau tăng giá các kiểu. Xe mới hạ thì đương nhiên xe cũ cũng không thể giữ giá được. Nếu bác nhắm mùa tết mà cày được hơn phần giảm thì cứ xúc thôi. Giá bây giờ với giá sang năm sẽ chênh nhau khoảng 5-10% tùy dòng xe

Cảm ơn bác đã cho em lời tư vấn. Em sẽ ngâm cứu ạ!
Trong họ nhà em cũng có nhiều người làm tài xế, cũng rành về xe, nên e không ngại vấn đề xe cũ, xe đời sâu. Với lại e thấy ỉn nó cũng lành, lấy đời 2007 2008 chạy vẫn ổn :D Lâu lâu chịu khó dọn một ít là được. Vấn đề với em giờ là nếu mua ỉn đời cũ, thì phải săn cho được xe ngon, chứ mua xe đã chạy dịch vụ nhiều quá thì chết yểu!

Tập Lái
19/10/14
30
15
8
32
chờ được thì cứ chờ nhé bác
đừng nghe sale hù tăng giá sang năm
morning bản base 1.0 giá mới còn 290 thì sang năm bác có thể đoán giá mà

Vâng, cảm ơn bác.
chính sách cứ úp úp mở mở làm người mua xe và người bán xe đau đầu ghê :D