Tập Lái
25/9/14
12
11
3
28
Chào các bác, chả là em mới lấy bằng, hiện tại hầu bao có khoảng 700 củ khoai lang đang muốn tìm mua một chiếc với nhu cầu cụ thể là chạy trong thành phố và thỉnh thoảng đi dã ngoại với gia đình (4 người). EM còn trẻ nên là thích xe có nhiều công nghệ ạ :D. Sau một thời gian nghiên cứu thì em khá là kết Ford Focus 2013 và Huyndai I30 2013. Trong 2 chiếc này thì Focus nội thất có vẻ rộng rãi hơn một chút. Các bác tư vấn giúp em hai chiếc này. Còn một chuyện nữa là em mới lấy bằng nên tay lái còn non, đang phân vân k biết có nên mua xe số tự động không. Thật sự là trong đầu thì rất tự tin là đi xe số tự động thì nhàn hơn so với xe số sàn, nhưng đọc báo đài các thứ thấy nhiều người bị nhầm chân ga chân thắng dẫn đến tai nạn quá nên cũng hơi lo. Mong nhận được sự tư vấn nhiệt tình từ các bác ạ :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/4/12
472
805
93
Bác này ko có suy nghĩ cầu tiến gì hết. Người khác đi được thì bác cũng đi đc thôi, phụ nữ người ta còn đi được. Quan trọng là luôn tĩnh táo, bình tĩnh trong tình huống bất ngờ. Đi nhiều, chân ga chân thắng quen thì tự tin hơn thôi.

Còn về xe thì bác hỏi chung chung chứ ko nói cụ thể bác cần gì, ưa cái gì, đang thắc mắc gì ở Focus để mọi người tư vấn dễ hơn. Cá nhân em thì Focus là một chiếc rất ổn, cảm giác lái tốt, cách âm rất tốt, dàn khung chắc chắn, công nghệ nhiều nhưng có những cái ít dùng hoặc thừa. Nói chung chỉ có 2 vấn đề bác nên cân nhắc với chiếc này là không gian ghế sau có thể nhỏ so với nhu cầu của bác và hộp số của em nó có nhiều người ko thích. Đi trong thành phố giờ cao điểm tốn 10.8L/100km, đường trường 6-7L/100km, nếu bác có sở thích kéo ga khi đường vắng, thử depart với xe khác khi đèn đỏ thì không quá con số 11.5-12L/100km (em cũng chưa bao giờ thấy xe vượt qua con số này).

Tập Lái
25/9/14
12
11
3
28
Bác này ko có suy nghĩ cầu tiến gì hết. Người khác đi được thì bác cũng đi đc thôi, phụ nữ người ta còn đi được. Quan trọng là luôn tĩnh táo, bình tĩnh trong tình huống bất ngờ. Đi nhiều, chân ga chân thắng quen thì tự tin hơn thôi.

Còn về xe thì bác hỏi chung chung chứ ko nói cụ thể bác cần gì, ưa cái gì, đang thắc mắc gì ở Focus để mọi người tư vấn dễ hơn. Cá nhân em thì Focus là một chiếc rất ổn, cảm giác lái tốt, cách âm rất tốt, dàn khung chắc chắn, công nghệ nhiều nhưng có những cái ít dùng hoặc thừa. Nói chung chỉ có 2 vấn đề bác nên cân nhắc với chiếc này là không gian ghế sau có thể nhỏ so với nhu cầu của bác và hộp số của em nó có nhiều người ko thích. Đi trong thành phố giờ cao điểm tốn 10.8L/100km, đường trường 6-7L/100km, nếu bác có sở thích kéo ga khi đường vắng, thử depart với xe khác khi đèn đỏ thì không quá con số 11.5-12L/100km (em cũng chưa bao giờ thấy xe vượt qua con số này).

Bác nhẹ tay :D em mới lấy bằng, kinh nghiệm lái gần như bằng 0, nếu so sánh giữa hai chiếc thì chỉ biết so sánh thiết kế bên ngoài với trang bị xe, còn về cảm giác lái, độ đầm của xe,... Thì chưa có khái niệm thì cả, thế nên mới nhờ các bác tư vấn nhiệt tình. Dù sao cũng cảm ơn bác đã chia sẻ :D

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
i30 không có tuổi gì so với Focus bác ơi.
Bản thân em đang đi Focus 2014 đây, xe này quá đỉnh trong tầm giá luôn. Bác nên mua xe số tự động nếu không sau hối hận đấy.
Focus khung gầm chắc chắn, lái rất thật và sướng, an toàn hơn i30 gấp nhiều lần. Đặc biệt còn có 1 số tính năng mà xe sang giá gấp đôi cũng không có (lùi đỗ tự động, phanh tự động).
Nếu mua một chiếc xe để phục vụ được bác nhiều nhất thì Focus là số 1 rồi. Còn nếu muốn mua xe để giữ giá thì nên mua Toyota.

Tập Lái
25/9/14
12
11
3
28
i30 không có tuổi gì so với Focus bác ơi.
Bản thân em đang đi Focus 2014 đây, xe này quá đỉnh trong tầm giá luôn. Bác nên mua xe số tự động nếu không sau hối hận đấy.
Focus khung gầm chắc chắn, lái rất thật và sướng, an toàn hơn i30 gấp nhiều lần. Đặc biệt còn có 1 số tính năng mà xe sang giá gấp đôi cũng không có (lùi đỗ tự động, phanh tự động).
Nếu mua một chiếc xe để phục vụ được bác nhiều nhất thì Focus là số 1 rồi. Còn nếu muốn mua xe để giữ giá thì nên mua Toyota.
Bác cho em hỏi thêm với ạ, dòng focus đi có hay bị hỏng vặt không bác? hàng ghế sau đối với người lớn ( tầm 1m7 trở lên) ngồi có thoải mái ( tựa lưng, khoảng để chân) không ạ ?

• Like
Reactions: Nbson217
Hạng B2
17/1/15
263
144
43
36
Mars
suckhoevadoisong24h.com
Bác cho em hỏi thêm với ạ, dòng focus đi có hay bị hỏng vặt không bác? hàng ghế sau đối với người lớn ( tầm 1m7 trở lên) ngồi có thoải mái ( tựa lưng, khoảng để chân) không ạ ?
Xe nhà em mua tháng 27/1/2015 nay cũng đc 2 vạn mốt rùi, ngoài thay dầu bao dưỡng, sơn lại do va quệt thi chưa hỏng gì cả ( nói chung mới hơn 1 năm thì cũng chưa nói lên điều gì).
còn hàng ghế sau thì tuỳ cảm nhận từng người: có bác kêu chật có bác kêu ổn. riêng em cao 1m73 nặng 75kg ngồi hàng sau vẫn khá thoải mái.
còn tốt nhất là bác nên đi lái thử cả 2 xe hehe

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Em đi như phá từ giữa năm 2014 đến giờ hơn 3 vạn rồi. Xe em ngày nào cũng đi, thỉnh thoảng lắm mới cho nghỉ 1 ngày cuối tuần. Em chỉ thay dầu và đổ xăng thôi cụ ạ.
Ford 1 vạn mới phải bảo dưỡng 1 lần, em tính ra 1 năm trừ tiền xăng, tiền gửi xe, tiền bánh mì cho CA thì bỏ vào em nó khoảng 2,5 củ.
Xe lành như đất mà cụ, em đi thuộc dạng phóng nhanh, phanh gấp, cua gấp. Cụ nào đi cẩn thận còn bền nữa :p
Ghế sau 1,7m+ ngồi vô tư cụ nhé. Thỉnh thoảng em chở mấy ông cùng cty toàn thanh niên 1,75m ngồi không kêu gì.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/4/12
472
805
93
Xe đi 2 năm rồi chưa bị hư hỏng lặt vặt gì, chỉ có lần vào hãng do có đợt triệu hồi và thay bình mới đây. Dàn nhựa đến giờ chưa xuất hiện tiếng kêu gì bất thường. Mình cao 1m7 ngồi 3 người vẫn gọi là "được", đầu hơi sát trần, đi xa thì chưa biết thế nào, tuỳ người mà đòi hỏi khác nhau. Lưng tựa vào ghế cũng ổn nhưng chỗ để chân ngồi lâu muốn duỗi ra để relax một chút có thể phải nhờ người ngồi trước đẩy ghế lên. Bản titanium ghế da khá thích nhé.

Tập Lái
25/9/14
12
11
3
28
Cảm ơn các bác, nghe các bác review mà thèm quá hà :D luyện tay lái cho quen thêm tí nữa rồi múc xe ngay mới được haha

Tập Lái
17/2/16
27
9
3
Bác nên chọn ForCus hơn chứ i30 so sánh sao nổi bác , với động cơ ecoboot tiết kiệm nhiên liệu hơn dòng khác khoảng 8-10% nhiên liệu , với 1.5l nó theo lý thuyết nó phải ngon gần bằng 2.2l đó bác . nếu bác thích công nghệ mới thì chọn đùng em để nghiên cứu rồi đó

• Like
Reactions: Nbson217