Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Với tình hình Tp. HCM càng ngày càng lún, nước thủy triều thì càng ngày càng cao, đường trước nhà thì năm nào cũng được nâng cấp cao thêm. Vì vậy nền nhà càng cao thì càng tốt chứ không sợ xấu hay lạc hậu gì cả. Vì vậy em có 2 vấn đề sau muốn hỏi:

1. Nên dùng loại đất nào để tân nền, đầm nền, có phải có đất đỏ hay đất trắng thì tốt nhất không ? còn em nghe nói Tp không có tìm ra đất nên toàn tận dụng vụn xà bần và cát để tân nền, nếu muốn gọi vài xe đất thì có khó không ?
2. Em đang có miếng đất với mặt bằng chung thấp hơn lề đường hiện tại 10 cm, nếu em xây nhà và muốn nền nhà cao tận 40 cm, 50 cm thì có cần lưu ý gì về kỹ thuật không ? khoản chừa cọc, móng, tường vây móng, đổ bê tông sàn, tân nền, đầm nền,...

Nhờ các anh em chia sẻ kinh nghiệm, em có cái hình mô phỏng cho sinh động. Em xin cảm ơn nhiều.

21/5/18
1
15
3
40
Chào anh. Mình có một số điểm tư vấn anh tham khảo nha.
1: Vấn đề vật liệu nâng nền: Mình có thể tân dụng các vật liệu sạch trong quá trình thi công để lại : vữa gạch, cát sau khi sàn ra trong qua trình tô, xà bần được loại bỏ rác. Anh không cần phải đưa đất vào, vừa tốn tiền lại không hiệu quả.
2: Vấn đề nâng cao 40-50cm so với cos bên ngoài. Tùy từng phương án móng, sẽ có nhưng phương án khác nhau. Ở đây mình thấy anh nêu móng cọc, mình sẽ tư vấn cho anh theo phương án cọc.
Cọc thông thường đều được ép cao hơn nền hiện hữu ( ít nhất là bằng) nên đài cọc chỉ cần thấp hơn nền hoàn thiện sau này 10cm là ok ( chi tiết hơn nếu nền có đổ betong cốt thép thì đơn vị thi công sẽ cân đối sao cho phù hợp) Vừa dể thi công, không sợ bị ẩm chân tường.
Sẽ có rất nhiều trường hợp có thể xảy ra, nên anh cứ đưa ý kiến mình cho nhà thầu, họ sẽ co tư vấn chi tiết hơn cu thể nhà mình.